Thứ Hai, 18/12/2017 08:14 SA
Thủ tục đưa người nghiện vào trại cai nghiện
Thứ Tư, 29/03/2017 08:52 SA

* Hỏi: Gia đình tôi có một đứa em gái (19 tuổi) hay theo kẻ xấu ăn chơi, quậy phá, lâu lâu mới về nhà một lần. Người ta nói là em gái tôi đã sử dụng ma túy và bị nghiện, hiện cả nhà không thể khuyên ngăn, giáo dục được nữa. Gia đình tôi muốn đưa em ấy vào trại cai nghiện, vậy thủ tục làm như thế nào?

 

Nguyễn Tuấn Hùng (TP Tuy Hòa)

 

* Trả lời: Đối với vướng mắc của bạn, chúng tôi xin đưa ra một số ý kiến tư vấn như sau:

 

Hiện tại bạn chỉ nghe người khác nói với gia đình là em gái bạn đã bị nghiện chứ chưa có cơ sở chắc chắn nào xác định chính xác em gái bạn đã bị nghiện vì sử dụng ma túy. Trước tiên, gia đình bạn cần đưa em bạn đến bệnh viện để xét nghiệm. Nếu em gái bạn đúng thật đã bị nghiện và muốn đi cai nghiện thì làm thủ tục hồ sơ cai nghiện tự nguyện. Tuy nhiên, theo lời trình bày của bạn thì em gái bạn rất khó có thể đi đến trại cai nghiện một cách tự nguyện. Như vậy, trước tiên, gia đình bạn có thể yêu cầu UBND xã can thiệp vào việc giáo dục em gái bạn tại nơi cư trú để tự cai nghiện, nếu không khắc phục được thì đưa vào trại cai nghiện bắt buộc theo quy định tại Điều 28 Luật Phòng chống ma túy 2000 (sửa đổi 2008).

 

1. Người nghiện ma túy từ đủ 18 tuổi trở lên đã được cai nghiện tại gia đình, cộng đồng hoặc đã được giáo dục nhiều lần tại xã, phường, thị trấn mà vẫn còn nghiện hoặc không có nơi cư trú nhất định phải được đưa vào cơ sở cai nghiện bắt buộc.

 

2. Việc đưa người nghiện ma túy vào cơ sở cai nghiện bắt buộc được thực hiện theo quyết định của chủ tịch UBND huyện, thị xã, thành phố thuộc tỉnh. Thời hạn cai nghiện ma túy tại cơ sở cai nghiện bắt buộc từ 1-2 năm.

 

Như vậy, bạn có thể gửi yêu cầu đưa người nghiện ma túy vào cơ sở cai nghiện bắt buộc, kèm theo kết quả xét nghiệm, Quyết định của UBND xã về việc giáo dục tại nơi cư trú nhưng vẫn còn nghiện đến chủ tịch UBND cấp huyện nơi bạn cư trú.

 

LS NGUYỄN HƯƠNG QUÊ

(Văn phòng Luật sư Phúc Luật)

BÌNH LUẬN
Mã xác nhận:



Nhập mã:

CÁC TIN KHÁC
Đau vùng ngực
Thứ Hai, 16/01/2017 09:33 SA
Thời hạn khởi tố vụ án như thế nào?
Thứ Tư, 11/01/2017 09:01 SA
Về chế độ bảo hiểm tử tuất
Thứ Năm, 05/01/2017 08:32 SA
  
Loại Mua Bán
Đvt: triệu đồng/lượng
  
THỜI TIẾT
LIÊN KẾT
Trang thông tin điện tử Báo Phú Yên - Địa chỉ: http://www.baophuyen.com.vn
Cơ quan chủ quản: Tỉnh ủy Phú Yên - Giấy phép hoạt động báo chí in số 1958/GP-BTTTT ngày 23 tháng 11 năm 2011
Giấy phép thiết lập trang tin điện tử tổng hợp trên mạng internet số: 22/GP-TTĐT ngày 27 tháng 3 năm 2015
Tổng biên tập: Phạm Thanh Phong
Tòa soạn: 62 Lê Duẩn, phường 7, TP Tuy Hòa, tỉnh Phú Yên
Điện thoại: (057) 3841519, (057) 3842488 - Fax: (057) 3841275 - Email: toasoandientu@baophuyen.com.vn
Ghi rõ nguồn "Trang thông tin điện tử Báo Phú Yên" khi sử dụng thông tin từ website này
Trang chủ | Toà soạn | Quảng cáo | Đặt báo | Liên hệ
Bản quyền 2005 thuộc Báo Phú Yên Online
Thiết kế bởi nTek