Thứ Ba, 17/10/2017 16:31 CH
Chi trả chế độ cho người làm công tác lập thẻ BHYT trẻ dưới 6 tuổi
Thứ Năm, 26/05/2016 07:53 SA

 

* Chị P.T.L.P hỏi:

 

- Năm 2014, BHXH chi trả chế độ cho cán bộ làm công tác lập thẻ BHYT cho trẻ em dưới 6 tuổi là 11.000 đồng/thẻ. Năm 2015 lại không chi. Trong khi đó, BHXH tỉnh có công văn hướng dẫn chi chế độ cho cán bộ lập thẻ BHYT của hộ gia đình, công văn có ghi rõ đối tượng được chi là cán bộ được UBND xã giao nhiệm vụ lập danh sách công dân được tham gia bảo hiểm. Vậy tại sao tôi lập danh sách cấp thẻ BHYT cho trẻ em dưới 6 tuổi, trẻ em cũng là công dân sao không được hưởng chi tiền bồi dưỡng?

 

* BHXH tỉnh trả lời:

 

1/ Năm 2014, thực hiện theo quy định của Luật BHYT 25/2008/QH12 ngày 14/11/2008, Quyết định 04/2011/QĐ-TTg ngày 20/1/2011 của Thủ tướng Chính phủ về quản lý tài chính đối với BHXH Việt Nam; Thông tư 134/2011/TT-BTC ngày 30/9/2011 của Bộ Tài Chính quy định chi tiết và hướng dẫn thực hiện một số điều của Quyết định 04/2011/QĐ-TTg của Thủ tướng Chính phủ có quy định việc chi thù lao cho tổ chức, cá nhân được giao nhiệm vụ lập danh sách cấp thẻ và trả thẻ BHYT cho trẻ em dưới 6 tuổi: Mức chi do Tổng Giám đốc BHXH Việt Nam quy định trong phạm vi dự toán được giao.

 

Theo đó, BHXH Việt Nam đã có Văn bản 1498/BHXH-BC ngày 25/4/2013 hướng dẫn chi thù lao cho tổ chức, cá nhân lập danh sách cấp thẻ, trả thẻ BHYT cho trẻ em dưới 6 tuổi với mức chi là 11.000 đồng/trẻ.

 

2/ Từ năm 2015, thực hiện theo Luật sửa đổi bổ sung một số điều của Luật BHYT có hiệu lực từ 1/1/2015; Thông tư liên tịch 41/2014/TTLT-BYT-BTC ngày 24/11/2014 của liên bộ Y tế, Tài chính hướng dẫn thực hiện BHYT; theo đó, quy định trách nhiệm lập danh sách đối tượng tham gia BHYT trên địa bàn xã thuộc về UBND cấp xã và việc chi hỗ trợ cho UBND cấp xã để thực hiện lập danh sách tham gia BHYT trên địa bàn thực hiện theo Điều 19 Thông tư 41/2014/TTLT-BYT-BTC (không còn chi riêng cho việc lập danh sách cấp và trả thẻ BHYT cho trẻ em dưới 6 tuổi).

 

Theo Công văn 3529/BHXH-TCKT ngày 16/9/2015 của BHXH Việt Nam về việc chi hỗ trợ cho UBND xã lập danh sách tham gia BHYT trên địa bàn; BHXH tỉnh Phú Yên đã thực hiện tạm ứng 50% kinh phí hỗ trợ tính theo mức chi quy định cho UBND xã (Năm 2015 số kinh phí hỗ trợ được căn cứ vào số người tham gia BHYT do UBND cấp xã lập và mức chi là 1.500 đồng/người). Việc phân công và mức chi bồi dưỡng cho cán bộ được giao nhiệm vụ lập danh sách tham gia BHYT tại cơ sở do UBND xã thực hiện. 

 

THÁI NGỌC (thực hiện)

 

BÌNH LUẬN
Mã xác nhận:



Nhập mã:

  
Loại Mua Bán
Đvt: triệu đồng/lượng
  
THỜI TIẾT
LIÊN KẾT
Trang thông tin điện tử Báo Phú Yên - Địa chỉ: http://www.baophuyen.com.vn
Cơ quan chủ quản: Tỉnh ủy Phú Yên - Giấy phép hoạt động báo chí in số 1958/GP-BTTTT ngày 23 tháng 11 năm 2011
Giấy phép thiết lập trang tin điện tử tổng hợp trên mạng internet số: 22/GP-TTĐT ngày 27 tháng 3 năm 2015
Tổng biên tập: Phạm Thanh Phong
Tòa soạn: 62 Lê Duẩn, phường 7, TP Tuy Hòa, tỉnh Phú Yên
Điện thoại: (057) 3841519, (057) 3842488 - Fax: (057) 3841275 - Email: toasoandientu@baophuyen.com.vn
Ghi rõ nguồn "Trang thông tin điện tử Báo Phú Yên" khi sử dụng thông tin từ website này
Trang chủ | Toà soạn | Quảng cáo | Đặt báo | Liên hệ
Bản quyền 2005 thuộc Báo Phú Yên Online
Thiết kế bởi nTek