Thứ Năm, 14/12/2017 14:50 CH
Quyết định kỷ luật khai trừ
Thứ Ba, 03/10/2017 08:00 SA

* Hỏi:

 

- Đảng viên A vi phạm kỷ luật đến mức phải khai trừ đảng. Khi biểu quyết đề nghị hình thức kỷ luật có kết quả như sau: khiển trách: 2/13/13 phiếu; cảnh cáo 4/13/13 phiếu; khai trừ 7/13/13 phiếu. Sau khi tổ chức đảng có thẩm quyền ra quyết định khai trừ đảng viên A thì có ý kiến đảng viên đề nghị phải thực hiện việc bỏ phiếu lại ở chi bộ vì kết quả bỏ phiếu đề nghị hình thức kỷ luật không quá hai phần ba tổng số đảng viên theo quy định. Vậy, tổ chức đảng ra quyết định kỷ luật khai trừ đảng viên A như trên là đúng hay sai?

 

* Trả lời:

 

Điểm 3.2, Khoản 3, Điều 38, Quy định 30-QĐ/TW, ngày 26/7/2016 của Ban Chấp hành Trung ương thi hành Chương VII và Chương VIII Điều lệ Đảng về công tác kiểm tra, giám sát, kỷ luật của Đảng quy định: “Trường hợp khai trừ đảng viên, giải tán tổ chức đảng phải được sự đồng ý của ít nhất hai phần ba số đảng viên chính thức hoặc thành viên của tổ chức đảng cấp dưới đề nghị và được sự đồng ý của trên một nửa số thành viên của tổ chức đảng cấp trên có thẩm quyền quyết định.

 

Nếu đảng viên vi phạm đến mức phải khai trừ hoặc tổ chức đảng vi phạm đến mức phải giải tán nhưng chưa đủ hai phần ba số đảng viên chính thức của chi bộ hoặc thành viên của tổ chức đảng cấp dưới biểu quyết đề nghị thì chuyển hồ sơ để tổ chức đảng cấp trên có thẩm quyền xem xét, quyết định”.

 

Căn cứ quy định trên, trường hợp câu hỏi nêu, chi bộ bỏ phiếu đề nghị hình thức kỷ luật khai trừ nhưng chưa đủ hai phần ba số đảng viên chính thức của chi bộ biểu quyết thì tổ chức đảng cấp trên có thẩm quyền vẫn có quyền xem xét, quyết định kỷ luật bằng hình thức khai trừ đối với đảng viên A.

 

Vậy tổ chức đảng ra quyết định kỷ luật khai trừ đảng viên A như trên là đúng.

 

BÍCH THẠCH (giới thiệu)

BÌNH LUẬN
Mã xác nhận:



Nhập mã:

  
Loại Mua Bán
Đvt: triệu đồng/lượng
  
THỜI TIẾT
LIÊN KẾT
Trang thông tin điện tử Báo Phú Yên - Địa chỉ: http://www.baophuyen.com.vn
Cơ quan chủ quản: Tỉnh ủy Phú Yên - Giấy phép hoạt động báo chí in số 1958/GP-BTTTT ngày 23 tháng 11 năm 2011
Giấy phép thiết lập trang tin điện tử tổng hợp trên mạng internet số: 22/GP-TTĐT ngày 27 tháng 3 năm 2015
Tổng biên tập: Phạm Thanh Phong
Tòa soạn: 62 Lê Duẩn, phường 7, TP Tuy Hòa, tỉnh Phú Yên
Điện thoại: (057) 3841519, (057) 3842488 - Fax: (057) 3841275 - Email: toasoandientu@baophuyen.com.vn
Ghi rõ nguồn "Trang thông tin điện tử Báo Phú Yên" khi sử dụng thông tin từ website này
Trang chủ | Toà soạn | Quảng cáo | Đặt báo | Liên hệ
Bản quyền 2005 thuộc Báo Phú Yên Online
Thiết kế bởi nTek