Thứ Ba, 27/06/2017 01:51 SA
Thẩm quyền xem xét, quyết định kỷ luật
Thứ Ba, 14/03/2017 07:00 SA

+ Hỏi:

 

- Đồng chí A là cấp ủy viên, có vi phạm và bị thi hành kỷ luật bằng hình thức cách chức cấp ủy viên (sau này đồng chí A không giữ chức vụ nào trong Đảng, chính quyền và tổ chức chính trị - xã hội). Sau đó lại vi phạm tiếp đến mức phải thi hành kỷ luật bằng hình thức khai trừ ra khỏi Đảng. Trường hợp này do cấp ủy hay do ủy ban kiểm tra quyết định?

 

+ Trả lời:

 

- Khoản 1, Điều 36, Quy định 30-QĐ/TW ngày 26/7/2017 của Ban Chấp hành Trung ương thi hành Chương VII và Chương VIII Điều lệ Đảng về công tác kiểm tra, giám sát và kỷ luật của Đảng (gọi tắt là Quy định 30) quy định:

 

“Đảng ủy cơ sở được ủy quyền quyết định kết nạp đảng viên thì có quyền khai trừ đảng viên, nhưng không phải là cấp ủy viên cùng cấp và đảng viên là cán bộ thuộc diện cấp ủy cấp trên quản lý”.

 

Khoản 4, Điều 36, Quy định 30 quy định:

 

“Ủy ban kiểm tra từ cấp huyện, quận và tương đương trở lên quyết định các hình thức kỷ luật đảng viên, nhưng không phải là cấp ủy viên cùng cấp; quyết định khiển trách, cảnh cáo đảng viên là cán bộ thuộc diện cấp ủy cùng cấp quản lý và cấp ủy viên cấp dưới trực tiếp”.

 

Theo các quy định trên, trường hợp câu hỏi nêu, đồng chí A đã bị cách chức cấp ủy viên, chỉ còn là đảng viên. Nếu sau đó đồng chí A lại tiếp tục có vi phạm đến mức phải kỷ luật bằng hình thức khai trừ ra khỏi Đảng thì thẩm quyền xem xét, quyết định kỷ luật là của đảng ủy cơ sở được ủy quyền kết nạp đảng viên hoặc của ủy ban kiểm tra cấp huyện, quận và tương đương.

 

THẠCH BÍCH (giới thiệu)

BÌNH LUẬN
Mã xác nhận:



Nhập mã:

  
Loại Mua Bán
Đvt: triệu đồng/lượng
  
THỜI TIẾT
LIÊN KẾT
Trang thông tin điện tử Báo Phú Yên - Địa chỉ: http://www.baophuyen.com.vn
Cơ quan chủ quản: Tỉnh ủy Phú Yên - Giấy phép hoạt động báo chí in số 1958/GP-BTTTT ngày 23 tháng 11 năm 2011
Giấy phép thiết lập trang tin điện tử tổng hợp trên mạng internet số: 22/GP-TTĐT ngày 27 tháng 3 năm 2015
Tổng biên tập: Phạm Thanh Phong
Tòa soạn: 62 Lê Duẩn, phường 7, TP Tuy Hòa, tỉnh Phú Yên
Điện thoại: (057) 3841519, (057) 3842488 - Fax: (057) 3841275 - Email: toasoandientu@baophuyen.com.vn
Ghi rõ nguồn "Trang thông tin điện tử Báo Phú Yên" khi sử dụng thông tin từ website này
Trang chủ | Toà soạn | Quảng cáo | Đặt báo | Liên hệ
Bản quyền 2005 thuộc Báo Phú Yên Online
Thiết kế bởi nTek