Chủ Nhật, 25/08/2019 11:39 SA
Chưa có bằng lái, có được đứng tên xe máy?
Thứ Bảy, 10/08/2019 06:00 SA

* Hỏi: Tôi được người thân mua tặng một xe máy 125 phân khối để đi học đại học. Xin hỏi, tôi chưa có giấy phép lái xe thì có được đứng tên chủ quyền xe hay không?

 

Nguyễn Tuấn (huyện Phú Hòa)

 

* Trả lời:

 

Luật sư Nguyễn Hương Quê (Đoàn Luật sư Phú Yên) trả lời:

 

Theo Điều 7, Thông tư 15/2014 của Bộ Công an quy định hồ sơ đăng ký chủ quyền xe gồm: giấy khai đăng ký xe, giấy tờ của chủ xe và giấy tờ xe.

 

Các giấy tờ của chủ xe gồm:

 

- Giấy CMND. Trường hợp chưa được cấp CMND hoặc nơi đăng ký thường trú ghi trong CMND không phù hợp với nơi đăng ký thường trú ghi trong giấy khai đăng ký xe thì xuất trình sổ hộ khẩu.

 

- Giấy giới thiệu của thủ trưởng cơ quan, đơn vị công tác, kèm theo giấy chứng minh công an nhân dân; giấy chứng minh QĐND (theo quy định của Bộ Quốc phòng). Nếu không có giấy chứng minh công an nhân dân, giấy chứng minh QĐND thì phải có giấy xác nhận của thủ trưởng cơ quan, đơn vị công tác.

 

- Thẻ học viên, sinh viên theo học hệ tập trung từ 2 năm trở lên của các trường trung cấp, cao đẳng, đại học, học viện; giấy giới thiệu của nhà trường.

 

Như vậy, căn cứ vào quy định trên, khi đăng ký chủ quyền xe không yêu cầu xuất trình hay giao nộp giấy phép lái xe (GPLX). Vì vậy, bạn hoàn toàn có thể thực hiện thủ tục đăng ký.

 

Tuy nhiên, nếu bạn tham gia điều khiển phương tiện giao thông thì buộc phải có GPLX theo quy định tại Điều 58, Luật Giao thông đường bộ 2008. Nếu bạn không có GPLX là vi phạm Luật Giao thông đường bộ và sẽ bị xử phạt theo quy định tại Điều 2, Nghị định 46/2016 về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ, đường sắt.

 

Theo đó, phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1,2 triệu đồng đối với người điều khiển mô tô có dung tích xi lanh dưới 175cm3 và các loại xe tương tự mô tô không có GPLX. Trong trường hợp, người điều khiển mô tô có dung tích xi lanh từ 175cm3 trở lên, ô tô, máy kéo và các loại xe tương tự ô tô mà không có GPLX thì bị phạt tiền từ 4-6 triệu đồng.

 

Ngoài ra, đối với trường hợp người điều khiển mô tô không có GPLX sẽ bị tạm giữ phương tiện.

 

LỆ VĂN (ghi)

BÌNH LUẬN
Mã xác nhận:



Nhập mã:

  
Loại Mua Bán
Đvt: triệu đồng/lượng
  
THỜI TIẾT
LIÊN KẾT
Trang thông tin điện tử Báo Phú Yên - Địa chỉ: http://www.baophuyen.com.vn
Cơ quan chủ quản: Tỉnh ủy Phú Yên - Giấy phép hoạt động báo chí in số 1958/GP-BTTTT ngày 23 tháng 11 năm 2011
Giấy phép thiết lập trang tin điện tử tổng hợp trên mạng internet số: 22/GP-TTĐT ngày 27 tháng 3 năm 2015
Phó Tổng biên tập phụ trách: Đào Phạm Hoàng Quyên
Tòa soạn: 62 Lê Duẩn, phường 7, TP Tuy Hòa, tỉnh Phú Yên
Điện thoại: (0257) 3841519, (0257) 3842488 - Fax: (0257) 3841275 - Email: toasoandientu@baophuyen.com.vn
Ghi rõ nguồn "Trang thông tin điện tử Báo Phú Yên" khi sử dụng thông tin từ website này
Trang chủ | Toà soạn | Quảng cáo | Đặt báo | Liên hệ
Bản quyền 2005 thuộc Báo Phú Yên Online
Thiết kế bởi nTek