Thứ Ba, 23/10/2018 02:06 SA
Kỷ luật bằng hình thức cảnh cáo là không đúng quy định
Thứ Ba, 08/05/2018 07:59 SA

+ Hỏi:

 

- Đảng viên A bị tòa án xử phạt 6 tháng tù nhưng cho hưởng án treo về tội vu khống. Tổ chức đảng có thẩm quyền xử lý kỷ luật đảng viên A bằng hình thức cảnh cáo, như vậy có đúng không?

 

Trả lời:

 

- Điểm 1.3, khoản 1, Điều 40, Quy định 30-QĐ/TW, ngày 26/7/2016 của Ban Chấp hành Trung ương thi hành chương VII, chương VIII Điều lệ Đảng về công tác kiểm tra, giám sát, kỷ luật của Đảng quy định như sau:

 

“1- Đảng viên bị hình phạt từ cải tạo không giam giữ trở lên phải khai trừ ra khỏi Đảng

 

… 1.3- Trường hợp bị tòa án tuyên phạt từ hình phạt cải tạo không giam giữ trở lên, sau khi bản án có hiệu lực pháp luật thì tổ chức đảng có thẩm quyền căn cứ bản án của tòa án để quyết định khai trừ hoặc xóa tên trong danh sách đảng viên (đối với đảng viên dự bị), không phải theo quy trình thi hành kỷ luật. Tổ chức đảng có thẩm quyền quyết định khai trừ đảng viên thông báo bằng văn bản cho chi bộ nơi đảng viên sinh hoạt và các tổ chức đảng nơi đảng viên đó là thành viên”.

 

Căn cứ quy định trên, trường hợp câu hỏi nêu, đảng viên A vi phạm và bị tòa án tuyên phạt 6 tháng tù nhưng cho hưởng án treo là hình phạt nặng hơn hình phạt cải tạo không giam giữ. Vì vậy, tổ chức đảng có thẩm quyền căn cứ vào bản án của tòa án để quyết định khai trừ đảng viên A. Việc tổ chức đảng có thẩm quyền kỷ luật đảng viên A bằng hình thức cảnh cáo là không đúng quy định của Đảng.

 

THẠCH BÍCH (giới thiệu)

BÌNH LUẬN
Mã xác nhận:



Nhập mã:

  
Loại Mua Bán
Đvt: triệu đồng/lượng
  
THỜI TIẾT
LIÊN KẾT
Trang thông tin điện tử Báo Phú Yên - Địa chỉ: http://www.baophuyen.com.vn
Cơ quan chủ quản: Tỉnh ủy Phú Yên - Giấy phép hoạt động báo chí in số 1958/GP-BTTTT ngày 23 tháng 11 năm 2011
Giấy phép thiết lập trang tin điện tử tổng hợp trên mạng internet số: 22/GP-TTĐT ngày 27 tháng 3 năm 2015
Phó Tổng biên tập phụ trách: Đào Phạm Hoàng Quyên
Tòa soạn: 62 Lê Duẩn, phường 7, TP Tuy Hòa, tỉnh Phú Yên
Điện thoại: (0257) 3841519, (0257) 3842488 - Fax: (0257) 3841275 - Email: toasoandientu@baophuyen.com.vn
Ghi rõ nguồn "Trang thông tin điện tử Báo Phú Yên" khi sử dụng thông tin từ website này
Trang chủ | Toà soạn | Quảng cáo | Đặt báo | Liên hệ
Bản quyền 2005 thuộc Báo Phú Yên Online
Thiết kế bởi nTek