Chủ Nhật, 16/06/2019 16:12 CH
Quyền kháng cáo và thủ tục kháng cáo như thế nào?
Thứ Tư, 28/03/2018 07:25 SA

* Hỏi:

 

Em trai tôi năm nay 15 tuổi, trong một lần mâu thuẫn với bạn bè đã dùng dao gây thương tích cho bạn với tỉ lệ thương tật là 61%. Vụ án đang được điều tra làm rõ. Khi chuyển sang tòa án xét xử mà tòa án tuyên hình phạt nặng thì em trai tôi có quyền kháng cáo không? Thời hạn kháng cáo là bao lâu?

 

NGUYỄN VĂN SANG (huyện Phú Hòa)

 

* Trả lời:

 

Kháng cáo là biểu thị sự bất đồng đối với bản án hoặc quyết định của tòa án cấp sơ thẩm nên yêu cầu tòa án cấp trên xét xử lại.

 

Theo quy định tại Điều 231 Bộluật Tố tụng hình sự, những người sau đây có quyền kháng cáo:

 

- Bị cáo và người đại diện hợp pháp của họ.

 

- Người bị hại và người đại diện hợp pháp của họ.

 

- Người bào chữa hoặc người bảo vệ quyền lợi cho bị cáo là người chưa thành niên hoặc là người có nhược điểm về thể chất hoặc tinh thần.

 

- Nguyên đơn dân sự và người đại diện hợp pháp của họ.

 

- Bị đơn dân sự và người đại diện hợp pháp của họ.

 

- Người có quyền và nghĩa vụ liên quan đến vụ án và người đại diện hợp pháp của họ.

 

Trong số những người có quyền kháng cáo, phạm vi quyền kháng cáo của họ tùy thuộc vào địa vị pháp lý của mỗi người khi tham gia tố tụng. Bị cáo có quyền kháng cáo toàn bộ bản án, nhưng những người có quyền và nghĩa vụ liên quan chỉ được kháng cáo những quyết định có liên quan đến quyền lợi, nghĩa vụ của họ.

 

Thời hạn kháng cáo: Theo quy định tại Điều 234 Bộ luật Tố tụng hình sự, thời hạn kháng cáo của những người tham gia tố tụng và đại diện hợp pháp cho họ được quy định như sau:

 

- Đối với những người có mặt tại phiên tòa là 15ngày kể từ ngày tuyên án.

 

- Đối với những người vắng mặt tại phiên tòa là 15 ngày kể từ ngày bản án được giao cho họ hoặc được niêm yết.

 

Thời hạn kháng cáo trên là đối với bản án sơ thẩm, riêng đối với quyết định tạm đình chỉ hoặc đình chỉ vụ án của tòa án cấp sơ thẩm thì thời hạn kháng cáo là 7 ngày kể từ ngày nhận quyết định

 

Như vậy, em trai anh có quyền kháng cáo nếu thấy bản án của tòa án quá nặng. Thời hạn kháng cáo là 15 ngày kể́ từ ngày tòa tuyên án hoặc kểtừ ngày bản án được giao, niêm yết.

 

LS NGUYỄN HƯƠNG QUÊ

(Văn phòng Luật sư Phúc Luật)

BÌNH LUẬN
Mã xác nhận:



Nhập mã:

  
Loại Mua Bán
Đvt: triệu đồng/lượng
  
THỜI TIẾT
LIÊN KẾT
Trang thông tin điện tử Báo Phú Yên - Địa chỉ: http://www.baophuyen.com.vn
Cơ quan chủ quản: Tỉnh ủy Phú Yên - Giấy phép hoạt động báo chí in số 1958/GP-BTTTT ngày 23 tháng 11 năm 2011
Giấy phép thiết lập trang tin điện tử tổng hợp trên mạng internet số: 22/GP-TTĐT ngày 27 tháng 3 năm 2015
Phó Tổng biên tập phụ trách: Đào Phạm Hoàng Quyên
Tòa soạn: 62 Lê Duẩn, phường 7, TP Tuy Hòa, tỉnh Phú Yên
Điện thoại: (0257) 3841519, (0257) 3842488 - Fax: (0257) 3841275 - Email: toasoandientu@baophuyen.com.vn
Ghi rõ nguồn "Trang thông tin điện tử Báo Phú Yên" khi sử dụng thông tin từ website này
Trang chủ | Toà soạn | Quảng cáo | Đặt báo | Liên hệ
Bản quyền 2005 thuộc Báo Phú Yên Online
Thiết kế bởi nTek