Chủ Nhật, 28/05/2017 13:36 CH
Có quyền quản lý tài sản khi chưa thành niên hay không?
Thứ Tư, 19/04/2017 08:26 SA

* Hỏi:

 

- Cha mẹ chồng để lại di chúc cho con trai tôi (mới 15 tuổi) thừa kế gia sản lớn và muốn cháu tự quản lý. Theo luật, con tôi có quyền quản lý tài sản khi chưa thành niên hay phải nhờ cha mẹ?

 

Lê Thị Minh Ly (TX Sông Cầu)

 

* Trả lời:

 

- Theo Điều 609 và Điều 610 Bộ luật Dân sự năm 2015, cá nhân có quyền hưởng di sản theo di chúc hoặc theo pháp luật và mọi cá nhân đều bình đẳng về quyền hưởng di sản theo di chúc hoặc theo pháp luật. Do vậy, theo Điều 613 Bộ luật Dân sự, con chị vẫn được quyền hưởng thừa kế theo quy định và sẽ có quyền sở hữu đối với tài sản được thừa kế theo quy định của pháp luật.

 

Theo khoản 3 Điều 21 Bộ luật này, người từ đủ 6 tuổi đến chưa đủ 15 tuổi khi xác lập, thực hiện giao dịch dân sự phải được người đại diện theo pháp luật đồng ý, trừ giao dịch dân sự phục vụ nhu cầu sinh hoạt hàng ngày phù hợp với lứa tuổi.

 

Theo khoản 4 Điều 21 Bộ luật Dân sự, người từ đủ 15 tuổi đến chưa đủ 18 tuổi tự mình xác lập, thực hiện giao dịch dân sự, trừ giao dịch dân sự liên quan đến bất động sản, động sản phải đăng ký và giao dịch dân sự khác theo quy định của luật phải được người đại diện theo pháp luật đồng ý.

 

Như vậy, tùy theo loại tài sản thừa kế và giao dịch dân sự mà con của chị sẽ có quyền quản lý và tự định đoạt đối với tài sản thừa kế hoặc phải có sự đồng ý của người đại diện hợp pháp (theo khoản 1 Điều 136 Bộ luật Dân sự, cha mẹ là đại diện theo pháp luật của con chưa thành niên).

 

Tuy nhiên, trong trường hợp này, do con của chị chưa thành niên nên các đồng thừa kế có thể thỏa thuận để cử ra người quản lý di sản đối với phần di sản được thừa kế của con chị.

 

LS NGUYỄN HƯƠNG QUÊ

(Văn phòng Luật sư Phúc Luật)

BÌNH LUẬN
Mã xác nhận:



Nhập mã:

  
Loại Mua Bán
Đvt: triệu đồng/lượng
  
THỜI TIẾT
LIÊN KẾT
Trang thông tin điện tử Báo Phú Yên - Địa chỉ: http://www.baophuyen.com.vn
Cơ quan chủ quản: Tỉnh ủy Phú Yên - Giấy phép hoạt động báo chí in số 1958/GP-BTTTT ngày 23 tháng 11 năm 2011
Giấy phép thiết lập trang tin điện tử tổng hợp trên mạng internet số: 22/GP-TTĐT ngày 27 tháng 3 năm 2015
Tổng biên tập: Phạm Thanh Phong
Tòa soạn: 62 Lê Duẩn, phường 7, TP Tuy Hòa, tỉnh Phú Yên
Điện thoại: (057) 3841519, (057) 3842488 - Fax: (057) 3841275 - Email: toasoandientu@baophuyen.com.vn
Ghi rõ nguồn "Trang thông tin điện tử Báo Phú Yên" khi sử dụng thông tin từ website này
Trang chủ | Toà soạn | Quảng cáo | Đặt báo | Liên hệ
Bản quyền 2005 thuộc Báo Phú Yên Online
Thiết kế bởi nTek