Chủ Nhật, 19/11/2017 21:21 CH
Có được thừa kế tài sản của chồng dù vợ chồng đã phân chia tài sản?
Thứ Tư, 15/03/2017 08:21 SA

* Hỏi:

 

- Vợ chồng tôi chưa ly hôn nhưng đã thỏa thuận yêu cầu tòa án chia tài sản chung của vợ chồng (đã có bản án có hiệu lực). Nhưng sau đó chồng tôi đột ngột qua đời vì một tai nạn. Sau khi chồng tôi mất, toàn bộ số tài sản của chồng tôi bị gia đình nhà chồng chiếm hữu sử dụng hết. Xin hỏi, trường hợp chồng tôi chết không để lại di chúc, như vậy thì tôi có được quyền yêu cầu chia di sản thừa kế mà chồng tôi để lại không?

 

Lê Thị Vinh (huyện Đông Hòa)

 

* Trả lời:

 

Theo Điều 683 Bộ luật Dân sự quy định: “Trong trường hợp vợ chồng đã chia tài sản chung khi hôn nhân còn tồn tại mà sau đó một người chết thì người còn sống vẫn được chia di sản”. Trường hợp của bà, tuy hai vợ chồng đã chia tài sản chung nhưng vẫn tồn tại quan hệ hôn nhân nên khi chồng bà chết, bà vẫn được hưởng một phần trong khối di sản mà chồng bà để lại. Nhưng do chồng bà chết không để lại di chúc nên khối di sản của chồng bà sẽ được chia thừa kế theo pháp luật là bà, cha mẹ đẻ của chồng bà và các con của bà.

 

LS NGUYỄN HƯƠNG QUÊ

(Văn phòng Luật sư Phúc Luật)

BÌNH LUẬN
Mã xác nhận:



Nhập mã:

  
Loại Mua Bán
Đvt: triệu đồng/lượng
  
THỜI TIẾT
LIÊN KẾT
Trang thông tin điện tử Báo Phú Yên - Địa chỉ: http://www.baophuyen.com.vn
Cơ quan chủ quản: Tỉnh ủy Phú Yên - Giấy phép hoạt động báo chí in số 1958/GP-BTTTT ngày 23 tháng 11 năm 2011
Giấy phép thiết lập trang tin điện tử tổng hợp trên mạng internet số: 22/GP-TTĐT ngày 27 tháng 3 năm 2015
Tổng biên tập: Phạm Thanh Phong
Tòa soạn: 62 Lê Duẩn, phường 7, TP Tuy Hòa, tỉnh Phú Yên
Điện thoại: (057) 3841519, (057) 3842488 - Fax: (057) 3841275 - Email: toasoandientu@baophuyen.com.vn
Ghi rõ nguồn "Trang thông tin điện tử Báo Phú Yên" khi sử dụng thông tin từ website này
Trang chủ | Toà soạn | Quảng cáo | Đặt báo | Liên hệ
Bản quyền 2005 thuộc Báo Phú Yên Online
Thiết kế bởi nTek