Thứ Sáu, 24/11/2017 14:21 CH
UBND xã An Phú trả lời đơn khiếu nại của ông Nguyễn Thanh Lang
Thứ Hai, 17/07/2017 07:27 SA

Báo Phú Yên nhận được đơn khiếu nại của ông Nguyễn Thanh Lang (ở thôn Chính Nghĩa, xã An Phú, TP Tuy Hòa) về việc: “Gia đình ông Trần Ngọc Hiệp và hộ ông Nguyễn Hoài ngang nhiên xây dựng nhà ở trái phép trên thửa đất 348, diện tích 1.575m2 do cha mẹ ông Lang khai hoang sử dụng.

 

Ông Lang đã nhiều lần làm đơn khiếu nại gửi đến UBND xã An Phú, nhưng cách giải quyết và trả lời của UBND xã An Phú không thỏa đáng. Ông Lang tiếp tục làm đơn gửi đến UBND xã An Phú và UBND TP Tuy Hòa nhưng đến nay vẫn chưa giải quyết dứt điểm, kéo dài thời gian. Ông Lang nhờ các cơ quan chức năng can thiệp, giải quyết theo đúng Luật Đất đai hiện hành”.

 

Báo Phú Yên đã làm việc với cơ quan chức năng và nhận được Công văn 85/UBND ngày 5/7/2017 do ông Nguyễn Mạnh Thi, Chủ tịch UBND xã An Phú, ký trả lời như sau:

 

Trong năm 2016 và đầu năm 2017, ông Nguyễn Thanh Lang (thôn Chính Nghĩa, xã An Phú, TP Tuy Hòa) đã nhiều lần gửi đơn đến UBND xã An Phú và các cơ quan cấp trên để tranh chấp đất đai với ông Trần Ngọc Hiệp và ông Nguyễn Hoài.

 

UBND xã An Phú đã đến hiện trạng kiểm tra, xác minh và trả lời đơn cho ông Nguyễn Thanh Lang và mời ông Lang trực tiếp đối thoại, giải thích nhưng ông Lang vẫn tiếp tục khiếu nại và nêu sai lệch về ý kiến giải thích của UBND xã An Phú. Ông cho rằng, UBND xã An Phú bao che cho người vi phạm, dây dưa kéo dài thời gian, vi phạm về thủ tục hành chính.

 

Ông Lang gửi đơn tranh chấp thửa đất số 348, tờ bản đồ số 6, diện tích 1.575m2 với ông Trần Ngọc Hiệp và ông Nguyễn Hoài.

 

Nguồn gốc thửa đất này là của bà Nguyễn Thị Vẽ (mẹ ông Lang). Bà Vẽ không ở chung với hộ ông Lang. Năm 1995, khi thực hiện Nghị định 64/CP, bà Vẽ đã qua đời. Thửa đất này không cân đối cho ai và được UBND xã đưa vào quản lý theo loại đất thổ chưa giao.

 

Hộ ông Nguyễn Thanh Lang là hộ nông nghiệp khi thực hiện Nghị định 64/CP được cân đối 4 thửa đất, trong đó có thửa đất nhà ở theo Quyết định 275/QĐ-UBND ngày 21/9/1998 của UBND huyện Tuy An và được ghi vào sổ quản lý đất đai của UBND xã An Phú, cụ thể như sau:

 

Tờ bản đồ số 32, thửa số 220, địa danh thửa đất Bình Kiến, diện tích 716m2, mục đích sử dụng trồng lúa, thời gian sử dụng năm 2015. Tờ bản đồ số 33, thửa số 45, địa danh thửa đất Bình Kiến, diện tích 340m2, mục đích sử dụng trồng lúa, thời gian sử dụng năm 2015. Tờ bản đồ số 22, thửa số 359, địa danh thửa đất Đồng Chùa, diện tích 1.083m2, mục đích sử dụng trồng lúa, thời gian sử dụng năm 2015. Tờ bản đồ số 29, thửa số 540, địa danh thửa đất Chính Nghĩa, diện tích 200m2, mục đích sử dụng đất thổ cư, thời gian sử dụng lâu dài. Tờ bản đồ số 29, thửa đất số 540, địa danh thửa đất Chính Nghĩa, diện tích 50m2, mục đích sử dụng vườn, thời gian sử dụng năm 2015.

 

Ngày 22/9/2016, UBND xã An Phú mời ông Lang đến để đối thoại giải thích và trên cơ sở quy định của Nhà nước về chính sách đất đai và Luật Đất đai. Theo khoản 2 Điều 19 Nghị định 43/2014/NĐ-CP ngày 15/5/2014 của Chính phủ quy định chi tiết thi hành một số điều của Luật Đất đai thì thửa đất số 348, tờ bản đồ số 6, diện tích 1.575m2 là đất công ích do UBND xã quản lý nên ông Nguyễn Thanh Lang tranh chấp quyền sử dụng đất thửa đất này là không đúng theo quy định của pháp luật và căn cứ khoản 5 Điều 26 Luật Đất đai năm 2013 đã giải thích cho ông Lang không có quyền đòi lại đất cũ của cha mẹ. Nhưng ông Lang vẫn tiếp tục làm đơn tranh chấp.

 

Hiện tại thửa đất số 348, tờ bản đồ số 6, diện tích 1.575m2 có một số hộ tự ý xây dựng nhà ở trái phép như: Hộ ông Trần Ngọc Hiệp (cháu của ông Lang), hộ ông Nguyễn Thanh Vương (con trai ông Lang), hộ ông Nguyễn Hoài.

 

Thực hiện đề án xây dựng nông thôn mới, UBND xã An Phú đã trình cấp trên cho khép kín khu dân cư ở khu vực này, trong đó có thửa đất số 348. Do vậy, UBND xã không lập phương án cưỡng chế các hộ xây dựng trái phép nêu trên.

 

Như vậy, thửa đất số 348 là thửa đất thổ chưa giao do UBND xã quản lý nên không thuộc quyền sử dụng của ông Nguyễn Thanh Lang. Ông Lang tranh chấp thửa đất số 348 với ông Hiệp, ông Hoài là không có cơ sở. UBND xã An Phú không giải quyết đơn tranh chấp của ông Lang.

 

PHÒNG BẠN ĐỌC 

BÌNH LUẬN
Mã xác nhận:



Nhập mã:

  
Loại Mua Bán
Đvt: triệu đồng/lượng
  
THỜI TIẾT
LIÊN KẾT
Trang thông tin điện tử Báo Phú Yên - Địa chỉ: http://www.baophuyen.com.vn
Cơ quan chủ quản: Tỉnh ủy Phú Yên - Giấy phép hoạt động báo chí in số 1958/GP-BTTTT ngày 23 tháng 11 năm 2011
Giấy phép thiết lập trang tin điện tử tổng hợp trên mạng internet số: 22/GP-TTĐT ngày 27 tháng 3 năm 2015
Tổng biên tập: Phạm Thanh Phong
Tòa soạn: 62 Lê Duẩn, phường 7, TP Tuy Hòa, tỉnh Phú Yên
Điện thoại: (057) 3841519, (057) 3842488 - Fax: (057) 3841275 - Email: toasoandientu@baophuyen.com.vn
Ghi rõ nguồn "Trang thông tin điện tử Báo Phú Yên" khi sử dụng thông tin từ website này
Trang chủ | Toà soạn | Quảng cáo | Đặt báo | Liên hệ
Bản quyền 2005 thuộc Báo Phú Yên Online
Thiết kế bởi nTek