Thứ Tư, 24/05/2017 14:57 CH
Giải đáp pháp luật

Ai là người phải bồi thường?

Thứ Bảy, 12/07/2014 10:32 SA
* Hỏi: Tôi là chủ nhà hàng, hàng tháng có thuê 1 người trông giữ xe cho khách. Tuy nhiên, do bất cẩn, người giữ xe đã làm mất 1 chiếc xe máy của khách. Người khách bị mất xe đòi tôi bồi thường. Xin hỏi, theo quy định của pháp luật tôi hay người giữ xe phải bồi thường?
Điều 12: Hành vi lợi dụng, dụ dỗ, ép buộc trẻ em mua, bán, sử dụng văn hóa phẩm kích động bạo lực, đồi trụy, kinh dị
Hỏi: - Hiện nay tôi đang bị kê biên tài sản để trả nợ theo quyết định bản án. Xin hỏi, thứ tự các ưu tiên để thanh toán khi thi hành án, pháp luật quy định như thế nào?
* Hỏi: Khi cha mẹ tôi mất có để lại căn nhà (không có di chúc). Chúng tôi muốn bán đi để chia cho 5 người con ở hàng thừa kế thứ nhất. Vậy cháu nội đích tôn có được chia phần hay không?
* Hỏi: Gần nhà tôi có gia đình kinh doanh nhưng thường xuyên gây ồn ào, làm ảnh hưởng chung tới các hộ xung quanh.
Hỏi: Tôi làcon nuôi của vợ chồng ông bàA, vừa qua cha mẹ nuôi của tôi bị tai nạn giao thông mất nên không để lại di chúc. Xin hỏi tôi có được thừa kế tài sản của cha mẹ nuôi như những người con của họ hay không?
Ngày 15/4, Trung tâm Trợ giúp pháp lý (TGPL) Nhà nước tỉnh phối hợp với các phòng Tư pháp, TN-MT, LĐ-TB-XH huyện Tuy An tổ chức sinh hoạt chuyên đề pháp luật, tư vấn và TGPL lưu động miễn phí cho hơn 200 người dân ở 2 xã An Hải và An Hòa.
- Tôi có cho chị A thuê nhà để ở, thời hạn là 2 năm nhưng mới được 6 tháng, chị A đã sử dụng căn nhà thuê để kinh doanh karaoke. Vì thế, tôi đã đơn phương chấm dứt hợp đồng mà không báo trước cho chị A biết. Xin hỏi tôi cóquyền chấm dứt hợp đồng thuê nhà này hay không?
Hỏi: Tôi ra nước ngoài làm việc theo hợp đồng xuất khẩu lao động. Tuy nhiên, tôi không thực hiện theo đúng hợp đồng đã ký kết, mà bỏ ra ngoài làm việc. Ngày 9/1/2014, tôi ra trình diện Đại sứ quán Việt Nam và làm thủ tục để được trở về nước. Vậy trường hợp của tôi có bị xử phạt hay không?
Hỏi: - Vừa qua, em tôi bị xử lý hình sự do sống chung với người khác như vợ chồng? Pháp luật quy định vấn đề này như thế nào?
Đồng chí Trần Quang Nhất, Ủy viên Ban Thường vụ Tỉnh ủy, Phó chủ tịch UBND tỉnh vừa ký ban hành Kế hoạch triển khai công tác phổ biến, giáo dục pháp luật năm 2014 trên địa bàn tỉnh.
Ngày 6/3, luật sư Nguyễn Hương Quê, Chủ nhiệm Đoàn Luật sư Phú Yên cho biết: “Nhân Ngày Quốc tế Phụ nữ, từ 8 giờ ngày 7/3 đến 11 giờ ngày 8/3, tại 8 văn phòng luật sư (thuộc Đoàn Luật sư Phú Yên) sẽ tổ chức tư vấn, hỗ trợ pháp luật miễn phí cho phụ nữ trong toàn tỉnh.
Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1 triệu đồng đối với người đang chăm sóc, nuôi dưỡng, trông nom, dạy học cho trẻ em phát hiện ra trẻ em bị bệnh hoặc có dấu hiệu bị bệnh mà không thông báo kịp thời cho gia đình hoặc không đưa ngay trẻ em đến khám bệnh, chữa bệnh tại các cơ sở y tế gần nhất dẫn đến hậu quả nghiêm trọng đối với trẻ em.
Hỏi: Vợ chồng tôi kết hôn năm 2011, đang làm thủ tục ly hôn. Xin hỏi quyền nuôi con khi ly hôn được pháp luật quy định như thế nào?
* Hỏi: Trên cơ sở quy định của Bộ luật Lao động về nghỉ phép năm, công ty nơi tôi làm việc có được phép quy định cụ thể hơn về việc thực hiện nghỉ phép không?
* Hỏi: Vợ chồng tôi lấy nhau đã 8 năm, có tạo lập được khối tài sản, gồm: nhà đất, ô tô và khoản tiền tiết kiệm gửi ngân hàng. Để tiện việc kinh doanh, chúng tôi muốn phân chia tài sản riêng biệt có được không? Thủ tục nội dung như thế nào?
* Hỏi: - Việc xử lý kỷ luật đảng viên vi phạm Điều lệ Đảng, nghị quyết, chỉ thị, quy định của Đảng và pháp luật của Nhà nước là người có công với cách mạng, được Đảng và Nhà nước tặng thưởng huân chương, huy chương Kháng chiến qua các thời kỳ có được coi là tình tiết giảm nhẹ khi xử lý kỷ luật đảng viên hay không?
Ngày 17/1, Bộ Tư pháp đã chủ trì hội nghị trực tuyến toàn quốc sơ kết 2 năm triển khai thực hiện Chiến lược phát triển trợ giúp pháp lý (TGPL) ở Việt Nam đến năm 2020 định hướng đến năm 2030.
Ông Nguyễn Hoàng Hiệp, Phó chủ tịch chuyên trách Ủy ban An toàn giao thông quốc gia cho biết: Bắt đầu từ năm 2014, những học sinh, sinh viên đi xe đạp điện không tuân thủ Luật Giao thông đường bộ sẽ bị chụp ảnh, gửi về trường học để xử lý kỷ luật.
Có thể khởi kiện không?
Thứ Bảy, 11/01/2014 09:00 SA
Hỏi: Vừa qua, tôi đi đường bị người khác tông xe máy, gây chấn thương với thiệt hại sức khỏe 32%. Người gây hại không chịu bồi thường tiền thuốc men cho tôi. Vậy tôi có thể khởi kiện để yêu cầu tòa xử lý hình sự không hay chờ công an giải quyết?
  
Loại Mua Bán
Đvt: triệu đồng/lượng
  
THỜI TIẾT
LIÊN KẾT
Trang thông tin điện tử Báo Phú Yên - Địa chỉ: http://www.baophuyen.com.vn
Cơ quan chủ quản: Tỉnh ủy Phú Yên - Giấy phép hoạt động báo chí in số 1958/GP-BTTTT ngày 23 tháng 11 năm 2011
Giấy phép thiết lập trang tin điện tử tổng hợp trên mạng internet số: 22/GP-TTĐT ngày 27 tháng 3 năm 2015
Tổng biên tập: Phạm Thanh Phong
Tòa soạn: 62 Lê Duẩn, phường 7, TP Tuy Hòa, tỉnh Phú Yên
Điện thoại: (057) 3841519, (057) 3842488 - Fax: (057) 3841275 - Email: toasoandientu@baophuyen.com.vn
Ghi rõ nguồn "Trang thông tin điện tử Báo Phú Yên" khi sử dụng thông tin từ website này
Trang chủ | Toà soạn | Quảng cáo | Đặt báo | Liên hệ
Bản quyền 2005 thuộc Báo Phú Yên Online
Thiết kế bởi nTek