Thứ Ba, 27/06/2017 00:14 SA
Giải đáp pháp luật

Quy định cho người đi cầm đồ

Thứ Tư, 22/06/2016 08:38 SA
- Tôi muốn hỏi quy định của pháp luật dành cho những người mang tài sản đi cầm cố ở các hiệu cầm đồ là gì?
* Hỏi: Năm 2014, tôi có mua một mảnh đất của em tôi nhưng chỉ nói miệng (không có hợp đồng chuyển nhượng) và có người làm chứng. Xin hỏi nếu khi tranh chấp thì tòa án có thụ lý đơn khởi kiện và giải quyết không?
* Hỏi: - Tôi muốn đăng ký kinh doanh game online, vậy thủ tục như thế nào?
Con tôi chưa đủ 16 tuổi nay bị một thanh niên 26 tuổi dụ bỏ đi khỏi nhà, tôi có quyền tố cáo thanh niên kia không, nếu có thì pháp luật sẽ xử lý như thế nào?
Em là sinh viên mới ra trường, do chưa có việc làm ổn định nên có mua bán vài máy tính cũ được một tháng nay mà không có đăng ký kinh doanh hay hóa đơn mua bán.
Trẻ em vi phạm pháp luật
Thứ Ba, 24/11/2015 08:11 SA
Luật Bảo vệ, chăm sóc và giáo dục trẻ em năm 2004, quy định về trẻ em vi phạm pháp luật ở Điều 58:
Ngày 18/11, Sở Tư pháp phối hợp với Hội LHPN tỉnh tổ chức hội nghị tuyên truyền, phổ biến pháp luật hướng về cơ sở cho trên 70 cán bộ, hội viên phụ nữ ở xã Bình Ngọc (TP Tuy Hòa).
Ngày 24/9, UBND tỉnh tổ chức hội nghị phổ biến, tuyên truyền Luật Nhập cảnh, xuất cảnh, quá cảnh, cư trú của người nước ngoài và các quy định về lao động nước ngoài tại Việt Nam dưới sự chủ trì của đồng chí Trần Quang Nhất, Ủy viên Ban Thường vụ Tỉnh ủy, Phó chủ tịch UBND tỉnh.
* Hỏi: Khi tôi bán hàng qua mạng, thỏa thuận mua hàng sau đó thu tiền qua hình thức thu tiền hộ của bưu điện nhưng khi giao đến nơi bên mua không nhận hàng và cũng không chịu trả phí vận chuyển hai chiều (đi và về từ nơi người bán). Trường hợp này, tôi phải giải quyết như thế nào?
Trung tâm Trợ giúp pháp lý Nhà nước tỉnh vừa tổ chức tư vấn và trợ giúp pháp lý (TGPL) lưu động miễn phí cho 100 người dân ở buôn Thung, thôn Bình Giang (xã Đức Bình Đông, huyện Sông Hinh).
Xử phạt có đúng quy định không?
Thứ Tư, 12/08/2015 08:00 SA
* Hỏi: Vừa qua, tôi lái ô tô đi vào làn đường dành cho xe gắn máy, xe thô sơ nên bị công an giao thông xử phạt tiền và tước bằng lái của tôi 1 tháng. Xin hỏi, việc xử phạt như vậy có đúng quy định pháp luật không?
5 năm qua, TX Sông Cầu đẩy mạnh việc phổ biến, giáo dục pháp luật bằng nhiều hình thức phong phú, đa dạng. Toàn thị xã hiện có 11 báo cáo viên, 140 tuyên truyền viên pháp luật và 553 hòa giải viên ở cơ sở; thành lập 50 câu lạc bộ pháp luật,
Người cha không cấp dưỡng nuôi con
Thứ Tư, 24/06/2015 07:00 SA
* Hỏi: Tòa án xét xử cho vợ chồng tôi ly hôn, tôi nuôi cháu bé 3 tuổi, chồng cũ có trách nhiệm đóng góp tiền nuôi dưỡng con và được quyền thăm con. Tuy nhiên anh ấy không đóng góp nuôi con mặc dù vẫn đến thăm con.
Thực hiện Nghị quyết 49-NQ/TW ngày 2/6/2005 của Bộ Chính trị về chiến lược cải cách tư pháp đến năm 2020, chỉ thị của Viện trưởng Viện KSND tối cao về chủ trương “Nâng cao chất lượng tranh tụng tại phiên tòa xét xử, coi đây là khâu đột phá của hoạt động tư pháp”,
Ngày 11/6, Trung tâm Trợ giúp pháp lý (TGPL) Nhà nước tỉnh tổ chức tập huấn kiến thức pháp luật và kỹ năng TGPL cho người khuyết tật, thu hút 100 học viên ở 32 CLB TGPL trong tỉnh, Trung tâm Hỗ trợ phát triển giáo dục hòa nhập Phú Yên, Hội Bảo trợ người tàn tật và trẻ mồ côi tỉnh,
Thời gian qua, UBND tỉnh đã ban hành đề án “Tuyên truyền, phổ biến pháp luật cho người dân nông thôn và vùng đồng bào dân tộc thiểu số giai đoạn 2013-2016”.
Đòi lại tài sản đã tặng cho
Thứ Tư, 27/05/2015 08:00 SA
* Hỏi: Bạn của em tặng em chiếc tủ lạnh và một máy điều hòa nhiệt độ. Khi mua thì hóa đơn thanh toán do người đó đứng tên nhưng địa chỉ nhà là của em. Nay người đó muốn đòi lại chiếc tủ lạnh và máy điều hòa nhiệt độ thì có được không?
Hưởng ứng Tuần lễ ATGT đường bộ lần thứ 3 của Đại hội đồng Liên Hợp Quốc năm 2015 với chủ đề “Trẻ em và ATGT”, Bộ GD-ĐT có công văn yêu cầu các sở GD-ĐT chỉ đạo các trường tiểu học, THCS, THPT trên địa bàn tổ chức, triển khai các hoạt động tuyên truyền ATGT từ ngày 4 đến 10/5.
Sáng 24/4, Đoàn công tác của Ban Pháp chế HĐND tỉnh do bà Nguyễn Thị Yên Bình, Trưởng ban Pháp chế, làm trưởng đoàn, đã có buổi giám sát về công tác trợ giúp pháp lý (TGPL) tại Trung tâm TGPL Nhà nước tỉnh.
* Hỏi: Năm 2011, mẹ tôi làm giấy cho anh em tôi nhà đất. Chúng tôi xây nhà ổn định và đã làm sổ đỏ cho mỗi người. Cuối năm 2014, mẹ tôi mất nhưng sau đó có người cháu đến đưa giấy vay tiền của mẹ tôi và yêu cầu anh em tôi phải trả nợ. Xin hỏi, anh em tôi có nghĩa vụ phải trả nợ không?
  
Loại Mua Bán
Đvt: triệu đồng/lượng
  
THỜI TIẾT
LIÊN KẾT
Trang thông tin điện tử Báo Phú Yên - Địa chỉ: http://www.baophuyen.com.vn
Cơ quan chủ quản: Tỉnh ủy Phú Yên - Giấy phép hoạt động báo chí in số 1958/GP-BTTTT ngày 23 tháng 11 năm 2011
Giấy phép thiết lập trang tin điện tử tổng hợp trên mạng internet số: 22/GP-TTĐT ngày 27 tháng 3 năm 2015
Tổng biên tập: Phạm Thanh Phong
Tòa soạn: 62 Lê Duẩn, phường 7, TP Tuy Hòa, tỉnh Phú Yên
Điện thoại: (057) 3841519, (057) 3842488 - Fax: (057) 3841275 - Email: toasoandientu@baophuyen.com.vn
Ghi rõ nguồn "Trang thông tin điện tử Báo Phú Yên" khi sử dụng thông tin từ website này
Trang chủ | Toà soạn | Quảng cáo | Đặt báo | Liên hệ
Bản quyền 2005 thuộc Báo Phú Yên Online
Thiết kế bởi nTek