Thứ Sáu, 18/08/2017 00:35 SA
Giải đáp pháp luật
* Hỏi: Tôi bị mất giấy đăng ký kết hôn và muốn cấp lại bản chính có được không? Tôi vẫn còn nhớ ngày tháng, số đăng ký, vậy tôi cần phải làm những thủ tục gì?
Vay nợ cá nhân, giải quyết thế nào?
Thứ Tư, 15/02/2017 07:32 SA
Hỏi: Tôi có cho một người bạn vay 500 triệu đồng. Thời điểm ký giấy vay không có người làm chứng và bạn tôi đã lập văn bản nhưng không có chữ ký của người vợ. Đến nay, bạn tôi không trả được cho tôi số tiền trên.
UBND tỉnh vừa ban hành kế hoạch triển khai thực hiện Quyết định 2694/QĐ-BTP Bộ trưởng Tư pháp về công tác phổ biến, giáo dục pháp luật (PBGDPL); hòa giải ở cơ sở; chuẩn tiếp cận pháp luật; xây dựng và thực hiện hương ước, quy ước năm 2017.
Sáng 9/2, Sở LĐ-TB-XH Phú Yên tổ chức hội nghị triển khai công tác của Hội đồng Trọng tài lao động tỉnh trong năm 2017.
Từ cuối năm 2014 đến đầu năm 2016, tôi có cho người bạn thân vay số tiền 75 triệu đồng để làm ăn. Đến khoảng tháng 3/2016, người bạn này làm ăn thất bại không có khả năng để trả lại cho tôi.
UBND tỉnh vừa tổng kết công tác tư pháp và phổ biến, giáo dục pháp luật năm 2016; triển khai nhiệm vụ năm 2017.
Hỏi: Em tôi dùng kéo cắt chỉ, đâm người khác phải nhập viện khâu 7 mũi, nằm viện 9 ngày. Nếu bị hại giám định thương tích dưới 11% thì em tôi có bị khởi tố theo khoản 1 điểm a Điều 104 Bộ luật Hình sự không?
* Hỏi: Cách đây vài tháng, qua facebook, có người giả dạng là người nước ngoài làm quen, kết bạn với tôi rồi nói gửi quà từ Mỹ về cho tôi. Sau đó, có nhân viên bưu cục gọi tới, bảo tôi phải thanh toán thuế thì mới nhận được bưu kiện. Tôi biết bị lừa nên không gửi tiền vào tài khoản của họ yêu cầu.
Hỏi: Tôi đăng ký kết hôn ở quê chồng tại Khánh Hòa, hiện hai vợ chồng đang sống ở Phú Yên và có với nhau 2 con. Nay tôi muốn nộp đơn xin ly hôn vậy phải nộp ở đâu, thủ tục thế nào và tôi có được quyền nuôi con không?
Ngày 6/12, Cục Thống kê tỉnh tổ chức hội nghị phổ biến Luật Thống kê năm 2015, Nghị định 94/2016 quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Luật Thống kê, Nghị định 95/2016 quy định về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực thống kê và Nghị định 97/2016 quy định nội dung chỉ tiêu thống kê
Kỷ niệm Ngày Quốc tế người khuyết tật 3/12, Trung tâm Trợ giúp pháp lý Nhà nước tỉnh phối hợp Phòng Tư pháp huyện Sông Hinh tổ chức trợ giúp pháp lý cho gần 800 người khuyết tật và thân nhân ở các xã Đức Bình Đông, Sơn Giang, Ea Bar và Ea Ly (huyện Sông Hinh).
Phạm tội gì?
Thứ Tư, 23/11/2016 07:59 SA
Con gái tôi (SN 1998), trên đường đi học qua đoạn cánh đồng giữa hai thôn thì bị một thanh niên (SN 2000) ở xã bên cầm dao chặn đường cưỡng bức, có hành vi xâm phạm thân thể.
- Cách đây 3 tuần, tôi chuyển sang nhà trọ mới. Tuy nhiên, đến nay, tôi mới nhớ ra là đã để quên chiếc xe đạp (giá từ 2-3 triệu đồng) ở nhà trọ cũ. Khi liên hệ lại thì chiếc xe đạp không còn nữa. Nhà trọ cũ có 4 phòng, tức 8 người ở trọ, bao gồm cả chủ trọ. Vậyxin hỏi, nếu cơ quan công an điều tra ra người lấy chiếc xe đạp thì người đó sẽ bị buộc tội gì?
- Tôi là trưởng họ Nguyễn. Trước đây, ông bà tôi còn sống thì có một mảnh đất, mảnh đất này không có giấy tờ. Sau khi ông bà chết, anh em có xây một nhà thờ họ ở trên mảnh đất đó để lập bàn thờ những người trong họ không may bị mất. Ngôi nhà thờ họ này cũng đã xây được hơn 10 năm nay.
Tuyên truyền pháp luật và giao lưu văn nghệ
Thứ Sáu, 14/10/2016 08:21 SA
Ngày 13/10, Thư viện tỉnh phối hợp với Trại giam Xuân Phước (thuộc Tổng cục Cảnh sát Thi hành án hình sự và hỗ trợ tư pháp (Tổng cục VIII, Bộ Công an) tổ chức chương trình Tuyên truyền giới thiệu sách, tặng sách cho phạm nhân trại giam.
Năm 1980, tôi được chính quyền tạo điều kiện cho canh tác, trồng cây trên đất nông nghiệp của địa phương. Nay tôi nhận được thông báo diện tích đất này sẽ bị thu hồi. Xin hỏi trong trường hợp nào thì người bị thu hồi đất đang sử dụng được bồi thường?
Vào lúc 1 giờ sáng 9/7, bạn tôi là lái xe của một công ty thiết bị y tế cùng 2 nhân viên kỹ thuật trong quá trình đi công tác về tới cổng công ty thì bị một nhóm đối tượng từ 4-5 người đi trên xe Mercedes 5 chỗ màu xám dùng hung khí tấn công bất ngờ.
Hỏi: Tôi muốn lập di chúc để lại căn nhà (tài sản riêng của tôi) cho con gái tôi hiện đang định cư tại nước ngoài. Xin hỏi, tôi có lập di chúc được không?
Có quyền từ chối nhận di sản hay không?
Thứ Tư, 07/09/2016 07:34 SA
Hỏi: Trước khi chết, cha tôi có để lại toàn bộ tài sản thừa kế là một ngôi nhà trị giá 500 triệu đồng cho tôi nhưng việc thừa kế này sẽ gây ra sứt mẻ tình cảm anh em trong nhà nên tôi không muốn nhận.
* Hỏi: Mùa Euro vừa qua, chủ nhà cái cá độ bóng đá bị bắt vì tội đánh bạc. Trong quá trình điều tra, cơ quan điều tra phát hiện có 5 tin nhắn cá độ của em trai tôi, tổng số tiền là 8 triệu đồng, lần nhiều nhất là 3 triệu đồng.
  
Loại Mua Bán
Đvt: triệu đồng/lượng
  
THỜI TIẾT
LIÊN KẾT
Trang thông tin điện tử Báo Phú Yên - Địa chỉ: http://www.baophuyen.com.vn
Cơ quan chủ quản: Tỉnh ủy Phú Yên - Giấy phép hoạt động báo chí in số 1958/GP-BTTTT ngày 23 tháng 11 năm 2011
Giấy phép thiết lập trang tin điện tử tổng hợp trên mạng internet số: 22/GP-TTĐT ngày 27 tháng 3 năm 2015
Tổng biên tập: Phạm Thanh Phong
Tòa soạn: 62 Lê Duẩn, phường 7, TP Tuy Hòa, tỉnh Phú Yên
Điện thoại: (057) 3841519, (057) 3842488 - Fax: (057) 3841275 - Email: toasoandientu@baophuyen.com.vn
Ghi rõ nguồn "Trang thông tin điện tử Báo Phú Yên" khi sử dụng thông tin từ website này
Trang chủ | Toà soạn | Quảng cáo | Đặt báo | Liên hệ
Bản quyền 2005 thuộc Báo Phú Yên Online
Thiết kế bởi nTek