Thứ Bảy, 10/04/2021 18:44 CH
Bị xóa hộ khẩu nhưng không làm thủ tục xóa thì sẽ ra sao?
Thứ Bảy, 27/03/2021 07:00 SA

* Hỏi:

 

Từ 1/7 tới đây khi Luật Cư trú 2020 chính thức có hiệu lực sẽ bổ sung nhiều trường hợp công dân bị xóa đăng ký thường trú. Tuy nhiên, vì một lý do nào đó mà một số trường hợp thuộc diện bị xóa đăng ký thường trú (xóa hộ khẩu) nhưng chưa hoặc không đi làm thủ tục xóa thì lúc đó việc xóa đăng ký thường trú sẽ được giải quyết như thế nào?

 

Ông Nguyễn Hùng (huyện Phú Hòa)

 

* Trả lời:

 

Luật sư Nguyễn Hương Quê (Chủ nhiệm Đoàn Luật sư Phú Yên) trả lời:

 

Liên quan đến thủ tục xóa đăng ký thường trú, hiện nay đang áp dụng thủ tục được hướng dẫn tại Thông tư 35/2014 của Bộ Công an.

 

Theo quy định tại Điều 11 của Thông tư 35 thì trách nhiệm làm thủ tục xóa đăng ký thường trú thuộc về đại diện hộ gia đình (chủ hộ). Tuy nhiên, không phải tất cả các trường hợp chủ hộ đều đứng ra làm thủ tục xóa thường trú cho thành viên trong hộ của mình. Do đó, để giải quyết những trường hợp như vậy, tại Khoản 4 của Điều 11 thông tư này đã quy định thủ tục xóa đăng ký thường trú.

 

Theo đó, quá thời hạn 60 ngày, kể từ ngày có người thuộc diện xóa đăng ký thường trú mà đại diện hộ gia đình không làm thủ tục xóa đăng ký thường trú theo quy định thì công an xã, phường, thị trấn nơi có người thuộc diện xóa đăng ký thường trú lập biên bản, yêu cầu hộ gia đình làm thủ tục xóa đăng ký thường trú.

 

Sau thời hạn 30 ngày, kể từ ngày lập biên bản, nếu đại diện hộ gia đình không làm thủ tục xóa đăng ký thường trú thì công an sẽ tiến hành xóa đăng ký thường trú.

 

Như vậy, trong trường hợp công dân thuộc diện bị xóa đăng ký thường trú nhưng đại diện hộ gia đình không làm thủ tục xóa thì cơ quan quản lý cư trú sẽ tự tiến hành các thủ tục để xóa thường trú.

 

Ngoài ra, theo quy định tại Khoản 1, Điều 8 Nghị định 167/2013 đối với những trường hợp cá nhân, chủ hộ gia đình không thực hiện đúng quy định về đăng ký thường trú, đăng ký tạm trú... thì sẽ bị phạt tiền từ 100.000-300.000 đồng.

 

LỆ VĂN (ghi)

BÌNH LUẬN
Mã xác nhận:



Nhập mã:

  
Loại Mua Bán
Đvt: triệu đồng/lượng
  
THỜI TIẾT
LIÊN KẾT
Trang thông tin điện tử Báo Phú Yên - Địa chỉ: http://www.baophuyen.com.vn
Cơ quan chủ quản: Tỉnh ủy Phú Yên - Giấy phép hoạt động báo chí in số 1958/GP-BTTTT ngày 23 tháng 11 năm 2011
Giấy phép thiết lập trang tin điện tử tổng hợp trên mạng internet số: 22/GP-TTĐT ngày 27 tháng 3 năm 2015
Tổng biên tập: Đào Phạm Hoàng Quyên
Tòa soạn: 62 Lê Duẩn, phường 7, TP Tuy Hòa, tỉnh Phú Yên
Điện thoại: (0257) 3841519, (0257) 3842488 - Fax: (0257) 3841275 - Email: toasoandientu@baophuyen.com.vn
Ghi rõ nguồn "Trang thông tin điện tử Báo Phú Yên" khi sử dụng thông tin từ website này
Trang chủ | Toà soạn | Quảng cáo | Đặt báo | Liên hệ
Bản quyền 2005 thuộc Báo Phú Yên Online
Thiết kế bởi nTek