Thứ Hai, 12/04/2021 20:40 CH
Điều khiển xe máy với nồng độ cồn vượt mức, bị xử phạt thế nào?
Thứ Bảy, 20/02/2021 07:00 SA

* Hỏi:

 

Tôi đến nhà bạn chơi dịp Tết và có uống chút rượu, nhưng vẫn tỉnh táo và tự điều khiển xe về. Trên đường về, tôi bị cảnh sát kiểm tra nồng độ cồn. Tôi sẽ bị phạt bao nhiêu tiền?

 

Ông Võ Ngọc Ca (huyện Phú Hòa)

 

* Trả lời:

 

Ông Nguyễn Hương Quê (Chủ nhiệm Đoàn Luật sư Phú Yên) trả lời:

 

Theo điểm c, khoản 6; điểm c, khoản 7; điểm e và g khoản 8 Điều 6 Nghị định 100/2019/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt quy định về xử phạt người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm quy tắc giao thông đường bộ như sau:

 

6. Phạt tiền từ 2-3 triệu đồng đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

 

c) Điều khiển xe trên đường mà trong máu hoặc hơi thở có nồng độ cồn nhưng chưa vượt quá 50 miligam/100 mililít máu hoặc chưa vượt quá 0,25 miligam/1 lít khí thở.

 

7. Phạt tiền từ 4-5 triệu đồng đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

 

c) Điều khiển xe trên đường mà trong máu hoặc hơi thở có nồng độ cồn vượt quá 50 miligam đến 80 miligam/100 mililít máu hoặc vượt quá 0,25 miligam đến 0,4 miligam/1 lít khí thở.

 

8. Phạt tiền từ 6-8 triệu đồng đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

 

e) Điều khiển xe trên đường mà trong máu hoặc hơi thở có nồng độ cồn vượt quá 80 miligam/100 mililít máu hoặc vượt quá 0,4 miligam/1 lít khí thở;

 

g) Không chấp hành yêu cầu kiểm tra về nồng độ cồn của người thi hành công vụ;

 

Như vậy, mức phạt tiền sẽ dựa vào nồng độ cồn trong máu, trong hơi thở của bạn hoặc có thái độ không chấp hành yêu cầu kiểm tra về nồng độ cồn.

 

LỆ VĂN (ghi)

BÌNH LUẬN
Mã xác nhận:



Nhập mã:

  
Loại Mua Bán
Đvt: triệu đồng/lượng
  
THỜI TIẾT
LIÊN KẾT
Trang thông tin điện tử Báo Phú Yên - Địa chỉ: http://www.baophuyen.com.vn
Cơ quan chủ quản: Tỉnh ủy Phú Yên - Giấy phép hoạt động báo chí in số 1958/GP-BTTTT ngày 23 tháng 11 năm 2011
Giấy phép thiết lập trang tin điện tử tổng hợp trên mạng internet số: 22/GP-TTĐT ngày 27 tháng 3 năm 2015
Tổng biên tập: Đào Phạm Hoàng Quyên
Tòa soạn: 62 Lê Duẩn, phường 7, TP Tuy Hòa, tỉnh Phú Yên
Điện thoại: (0257) 3841519, (0257) 3842488 - Fax: (0257) 3841275 - Email: toasoandientu@baophuyen.com.vn
Ghi rõ nguồn "Trang thông tin điện tử Báo Phú Yên" khi sử dụng thông tin từ website này
Trang chủ | Toà soạn | Quảng cáo | Đặt báo | Liên hệ
Bản quyền 2005 thuộc Báo Phú Yên Online
Thiết kế bởi nTek