Thứ Bảy, 10/04/2021 18:21 CH
Đang có con, được xác nhận độc thân không?
Thứ Bảy, 07/11/2020 09:40 SA

* Hỏi: Tôi kết hôn và có một con trai, nhưng do có nhiều mâu thuẫn, tôi và chồng ly hôn, tôi chăm sóc con. Nay tôi cần làm giấy xác nhận độc thân để bán nhà. Xin hỏi, nếu được thì thủ tục ra sao?

 

Chị Nguyễn Ngọc Thủy (huyện Tây Hòa)

 

* Trả lời:

 

Ông Nguyễn Hương Quê (Chủ nhiệm Đoàn Luật sư Phú Yên) trả lời:

 

Giấy xác nhận tình trạng hôn nhân (hay còn gọi là giấy xác nhận độc thân) là một loại giấy tờ dùng để xác định tình trạng hôn nhân của một cá nhân tại thời điểm được cấp giấy như độc thân, đã kết hôn, đã ly hôn…

 

Như vậy, việc chị Thủy đã ly hôn và đang sống cùng con trai hoàn toàn không ảnh hưởng đến việc xác nhận tình trạng hôn nhân của chị.

 

Theo Điều 22, Điều 23 Nghị định 123/2015 và Điều 12 Thông tư 04/2020 của Bộ Tư pháp người có yêu cầu xác nhận tình trạng hôn nhân nộp tờ khai tại UBND cấp xã nơi thường trú.

 

Trường hợp công dân không có nơi thường trú nhưng có đăng ký tạm trú theo quy định của pháp luật về cư trú thì UBND cấp xã nơi người đó đăng ký tạm trú cấp giấy xác nhận tình trạng hôn nhân.

 

Trường hợp người yêu cầu xác nhận tình trạng hôn nhân đã có vợ hoặc chồng nhưng đã ly hôn thì phải xuất trình hoặc nộp giấy tờ hợp lệ để chứng minh như bản án về việc ly hôn, quyết định công nhận thuận tình ly hôn…

 

Giấy xác nhận tình trạng hôn nhân để sử dụng vào mục đích khác, không phải để đăng ký kết hôn thì trong giấy sẽ ghi rõ mục đích sử dụng, không có giá trị sử dụng để đăng ký kết hôn.

 

Giấy xác nhận tình trạng hôn nhân có giá trị sử dụng đến thời điểm thay đổi tình trạng hôn nhân hoặc 6 tháng kể từ ngày cấp.

 

LỆ VĂN (thực hiện)

BÌNH LUẬN
Mã xác nhận:



Nhập mã:

  
Loại Mua Bán
Đvt: triệu đồng/lượng
  
THỜI TIẾT
LIÊN KẾT
Trang thông tin điện tử Báo Phú Yên - Địa chỉ: http://www.baophuyen.com.vn
Cơ quan chủ quản: Tỉnh ủy Phú Yên - Giấy phép hoạt động báo chí in số 1958/GP-BTTTT ngày 23 tháng 11 năm 2011
Giấy phép thiết lập trang tin điện tử tổng hợp trên mạng internet số: 22/GP-TTĐT ngày 27 tháng 3 năm 2015
Tổng biên tập: Đào Phạm Hoàng Quyên
Tòa soạn: 62 Lê Duẩn, phường 7, TP Tuy Hòa, tỉnh Phú Yên
Điện thoại: (0257) 3841519, (0257) 3842488 - Fax: (0257) 3841275 - Email: toasoandientu@baophuyen.com.vn
Ghi rõ nguồn "Trang thông tin điện tử Báo Phú Yên" khi sử dụng thông tin từ website này
Trang chủ | Toà soạn | Quảng cáo | Đặt báo | Liên hệ
Bản quyền 2005 thuộc Báo Phú Yên Online
Thiết kế bởi nTek