Thứ Hai, 24/02/2020 13:11 CH
Mua chung một thửa đất, có được cấp nhiều bản sổ hồng không?
Thứ Bảy, 21/12/2019 07:00 SA

* Hỏi:

 

Tôi và em trai có góp tiền mua một thửa đất, nhưng do diện tích nhỏ nên chúng tôi không đủ điều kiện để tách thửa. Xin hỏi, khi làm thủ tục cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất (gọi tắt là sổ hồng) thì tên người sử dụng đất sẽ được ghi như thế nào? Mỗi người có được cấp một sổ hồng không hay chỉ được cấp một sổ hồng duy nhất cho hai người?

 

Huỳnh Văn Hội

(huyện Đông Hòa)

 

* Trả lời:

 

Luật sư Nguyễn Hương Quê (Đoàn Luật sư Phú Yên) trả lời:

 

Khoản 2, Điều 98 Luật Đất đai 2013 quy định, thửa đất có nhiều người chung quyền sử dụng đất, nhiều người sở hữu chung nhà ở, tài sản khác gắn liền với đất thì sổ hồng phải ghi đầy đủ tên của những người có chung quyền sử dụng đất, người sở hữu chung nhà ở, tài sản khác gắn liền với đất và cấp cho mỗi người một sổ hồng.

 

Trường hợp các chủ sử dụng, chủ sở hữu và các tổ chức, cá nhân khác có yêu cầu thì cấp chung một sổ hồng và trao cho người đại diện.

 

Theo điểm b khoản 5 Điều 6 Thông tư 23/2014 của Bộ TN-MT, trường hợp toàn bộ diện tích thửa đất thuộc quyền sử dụng của nhiều người thì tại mục hình thức sử dụng được ghi “sử dụng chung”.

 

Như vậy, trong trường hợp của anh Hội, anh và em trai có mua chung một thửa đất, toàn bộ diện tích thửa đất thuộc quyền sở hữu chung của anh và em trai. Do đó, sổ hồng sẽ ghi đầy đủ tên của anh và em trai, và mỗi người sẽ được cấp một sổ hồng. Đồng thời, mục hình thức sử dụng trên sổ hồng được ghi “sử dụng chung”.

 

LỆ VĂN (ghi)

BÌNH LUẬN
Mã xác nhận:



Nhập mã:

  
Loại Mua Bán
Đvt: triệu đồng/lượng
  
THỜI TIẾT
LIÊN KẾT
Trang thông tin điện tử Báo Phú Yên - Địa chỉ: http://www.baophuyen.com.vn
Cơ quan chủ quản: Tỉnh ủy Phú Yên - Giấy phép hoạt động báo chí in số 1958/GP-BTTTT ngày 23 tháng 11 năm 2011
Giấy phép thiết lập trang tin điện tử tổng hợp trên mạng internet số: 22/GP-TTĐT ngày 27 tháng 3 năm 2015
Tổng biên tập: Đào Phạm Hoàng Quyên
Tòa soạn: 62 Lê Duẩn, phường 7, TP Tuy Hòa, tỉnh Phú Yên
Điện thoại: (0257) 3841519, (0257) 3842488 - Fax: (0257) 3841275 - Email: toasoandientu@baophuyen.com.vn
Ghi rõ nguồn "Trang thông tin điện tử Báo Phú Yên" khi sử dụng thông tin từ website này
Trang chủ | Toà soạn | Quảng cáo | Đặt báo | Liên hệ
Bản quyền 2005 thuộc Báo Phú Yên Online
Thiết kế bởi nTek