Thứ Ba, 10/12/2019 04:10 SA
Muốn hoãn chấp hành hình phạt tù thì phải làm thủ tục gì?
Thứ Bảy, 23/02/2019 06:44 SA

* Hỏi:

 

Tôi bị Tòa án tuyên phạt 5 năm về tội mua bán chất ma túy, tôi đang nuôi con dưới 36 tháng và sẽ chấp hành án vào ngày 27/7/2020 . Tuy nhiên, hiện tại tôi là lao động chính trong gia đình và đang nuôi mẹ già ngoài 70 tuổi cùng hai con nhỏ. Vậy tôi muốn hoãn chấp hành hình phạt tù thì phải làm thế nào, thưa luật sư?

 

N. T. H (TP Tuy Hòa)

 

* Trả lời:

 

Căn cứ theo quy định tại Điều 62 về miễn chấp hành hình phạt của Bộ luật Hình sự năm 2015:

 

1. Người bị kết án được miễn chấp hành hình phạt khi được đặc xá hoặc đại xá.

 

2. Người bị kết án cải tạo không giam giữ hoặc tù có thời hạn đến 3 năm chưa chấp hành hình phạt thì theo đề nghị của Viện trưởng Viện kiểm sát, Tòa án có thể quyết định miễn chấp hành hình phạt, nếu thuộc một trong các trường hợp sau đây:

 

a) Sau khi bị kết án đã lập công;

 

b) Mắc bệnh hiểm nghèo;

 

c) Chấp hành tốt pháp luật, có hoàn cảnh gia đình đặc biệt khó khăn và xét thấy người đó không còn nguy hiểm cho xã hội nữa.

 

3. Người bị kết án phạt tù có thời hạn trên 3 năm, chưa chấp hành hình phạt nếu đã lập công lớn hoặc mắc bệnh hiểm nghèo và người đó không còn nguy hiểm cho xã hội nữa, thì theo đề nghị của Viện trưởng Viện kiểm sát, Tòa án có thể quyết định miễn chấp hành toàn bộ hình phạt...

 

6. Người bị phạt cấm cư trú hoặc quản chế, nếu đã chấp hành được một phần hai thời hạn hình phạt và cải tạo tốt, thì theo đề nghị của cơ quan thi hành án hình sự cấp huyện nơi người đó chấp hành hình phạt, Tòa án có thể quyết định miễn chấp hành phần hình phạt còn lại.

 

7. Người được miễn chấp hành hình phạt theo quy định tại điều này vẫn phải thực hiện đầy đủ các nghĩa vụ dân sự do Tòa án tuyên trong bản án.

 

Đối với trường hợp của bạn (như thông tin bạn cung cấp), sau khi con bạn đã đủ 36 tháng tuổi thì khi hết thời hạn hoãn chấp hành hình phạt tù bạn phải chấp hành hình phạt tù. Trường hợp bạn muốn được miễn chấp hành hình phạt tù thì phải thuộc một trong các trường hợp tại điều 62 nêu trên.

 

Căn cứ theo quy định tại Điều 67 về hoãn chấp hành hình phạt tù của Bộ luật Hình sự năm 2015:

 

1. Người bị xử phạt tù có thể được hoãn chấp hành hình phạt trong các trường hợp sau đây:

 

a) Bị bệnh nặng thì được hoãn cho đến khi sức khỏe được hồi phục;

 

b) Phụ nữ có thai hoặc đang nuôi con dưới 36 tháng tuổi, thì được hoãn cho đến khi con đủ 36 tháng tuổi;

 

c) Là người lao động duy nhất trong gia đình, nếu phải chấp hành hình phạt tù thì gia đình sẽ gặp khó khăn đặc biệt, được hoãn đến 1 năm, trừ trường hợp người đó bị kết án về các tội xâm phạm an ninh quốc gia hoặc các tội khác là tội phạm rất nghiêm trọng, tội phạm đặc biệt nghiêm trọng;

 

d) Bị kết án về tội phạm ít nghiêm trọng, do nhu cầu công vụ, thì được hoãn đến 1 năm.

 

2. Trong thời gian được hoãn chấp hành hình phạt tù, nếu người được hoãn chấp hành hình phạt lại thực hiện hành vi phạm tội mới, thì Tòa án buộc người đó phải chấp hành hình phạt trước và tổng hợp với hình phạt của bản án mới theo quy định tại Điều 56 của Bộ luật này.

 

Đối với trường hợp của bạn, nếu bạn không thuộc trường hợp miễn chấp hành hình phạt theo quy định tại Điều 62 của Bộ luật Hình sự năm 2015, bạn chỉ có thể viết đơn gửi lên Tòa án để tiếp tục xin hoãn chấp hành hình phạt tù theo điểm c, khoản 1, Điều 67 của Bộ luật Hình sự năm 2015.

 

LS NGUYỄN HƯƠNG QUÊ

(Văn phòng Luật sư Phúc Luật)

BÌNH LUẬN
Mã xác nhận:



Nhập mã:

  
Loại Mua Bán
Đvt: triệu đồng/lượng
  
THỜI TIẾT
LIÊN KẾT
Trang thông tin điện tử Báo Phú Yên - Địa chỉ: http://www.baophuyen.com.vn
Cơ quan chủ quản: Tỉnh ủy Phú Yên - Giấy phép hoạt động báo chí in số 1958/GP-BTTTT ngày 23 tháng 11 năm 2011
Giấy phép thiết lập trang tin điện tử tổng hợp trên mạng internet số: 22/GP-TTĐT ngày 27 tháng 3 năm 2015
Tổng biên tập: Đào Phạm Hoàng Quyên
Tòa soạn: 62 Lê Duẩn, phường 7, TP Tuy Hòa, tỉnh Phú Yên
Điện thoại: (0257) 3841519, (0257) 3842488 - Fax: (0257) 3841275 - Email: toasoandientu@baophuyen.com.vn
Ghi rõ nguồn "Trang thông tin điện tử Báo Phú Yên" khi sử dụng thông tin từ website này
Trang chủ | Toà soạn | Quảng cáo | Đặt báo | Liên hệ
Bản quyền 2005 thuộc Báo Phú Yên Online
Thiết kế bởi nTek