Thứ Bảy, 23/11/2019 00:44 SA
Ly hôn bao lâu thì được tái hôn?
Thứ Năm, 03/01/2019 09:31 SA

* Hỏi:

 

Tôi ly hôn cách đây 2 ngày. Nay tôi muốn kết hôn với người khác, đến UBND xã làm thủ tục đăng ký kết hôn thì cán bộ xã từ chối thực hiện với ly do tôi vừa mới ly hôn chưa được 1 năm nên không đủ điều kiện đăng ký kết hôn. Vậy xin hỏi, cán bộ tư pháp - hộ tịch xã trả lời như vậy có đúng không? Vậy ly hôn bao lâu thì được tái hôn? Thủ tục và điều kiện như thế nào?

 

Nguyễn Hùng Văn

(huyện Phú Hòa)

 

* Trả lời:

 

Theo quy định của pháp luật về quyền kết hôn tại Điều 39, Bộ luật Dân sự 2005 quy định: “Nam, nữ có đủ điều kiện kết hôn theo quy định của pháp luật về hôn nhân và gia đình có quyền tự do kết hôn. Việc tự do kết hôn (kể cả kết hôn có yếu tố nước ngoài) giữa những người thuộc các dân tộc, tôn giáo khác nhau, giữa những người theo tôn giáo và không theo tôn giáo, giữa công dân Việt Nam với người nước ngoài được tôn trọng và được pháp luật bảo vệ”.

 

Điều kiện kết hôn quy định tại Điều 8 Luật Hôn nhân và Gia đình 2014:

 

Điều 8. Điều kiện kết hôn

 

1. Nam, nữ kết hôn với nhau phải tuân theo các điều kiện sau đây:

 

a) Nam từ đủ 20 tuổi trở lên, nữ từ đủ 18 tuổi trở lên;

 

b) Việc kết hôn do nam và nữ tự nguyện quyết định;

 

c) Không bị mất năng lực hành vi dân sự;

 

d) Việc kết hôn không thuộc một trong các trường hợp cấm kết hôn theo quy định tại các điểm a, b, c và d khoản 2 Điều 5 của luật này.

 

2. Nhà nước không thừa nhận hôn nhân giữa những người cùng giới tính.

 

Các trường hợp cấm kết hôn quy định tại khoản 2 Điều 5 Luật Hôn nhân và Gia đình 2014 bao gồm:

 

- Kết hôn giả tạo, ly hôn giả tạo;

 

- Tảo hôn, cưỡng ép kết hôn, lừa dối kết hôn, cản trở kết hôn;

 

- Người đang có vợ, có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người khác hoặc chưa có vợ, chưa có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người đang có chồng, có vợ;

 

- Kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng giữa những người cùng dòng máu về trực hệ; giữa những người có họ trong phạm vi ba đời; giữa cha, mẹ nuôi với con nuôi; giữa người đã từng là cha, mẹ nuôi với con nuôi, cha chồng với con dâu, mẹ vợ với con rể, cha dượng với con riêng của vợ, mẹ kế với con riêng của chồng;

 

Như vậy, pháp luật không quy định về việc phải ly hôn bao lâu mới được kết hôn lại. Do đó, người sau khi ly hôn đã hoàn tất thủ tục pháp lý, được công nhận là đang độc thân và đảm bảo các điều kiện đã nêu ở trên thì có thể tái hôn bất cứ lúc nào mà mình muốn. Việc cán bộ xã lấy lý do bạn vừa mới ly hôn chưa được 1 năm nên không đủ điều kiện đăng ký kết hôn là không có căn cứ pháp luật.

 

LS Nguyễn Hương Quê

(Văn phòng luật sư Phúc Luật)

BÌNH LUẬN
Mã xác nhận:



Nhập mã:

  
Loại Mua Bán
Đvt: triệu đồng/lượng
  
THỜI TIẾT
LIÊN KẾT
Trang thông tin điện tử Báo Phú Yên - Địa chỉ: http://www.baophuyen.com.vn
Cơ quan chủ quản: Tỉnh ủy Phú Yên - Giấy phép hoạt động báo chí in số 1958/GP-BTTTT ngày 23 tháng 11 năm 2011
Giấy phép thiết lập trang tin điện tử tổng hợp trên mạng internet số: 22/GP-TTĐT ngày 27 tháng 3 năm 2015
Phó Tổng biên tập phụ trách: Đào Phạm Hoàng Quyên
Tòa soạn: 62 Lê Duẩn, phường 7, TP Tuy Hòa, tỉnh Phú Yên
Điện thoại: (0257) 3841519, (0257) 3842488 - Fax: (0257) 3841275 - Email: toasoandientu@baophuyen.com.vn
Ghi rõ nguồn "Trang thông tin điện tử Báo Phú Yên" khi sử dụng thông tin từ website này
Trang chủ | Toà soạn | Quảng cáo | Đặt báo | Liên hệ
Bản quyền 2005 thuộc Báo Phú Yên Online
Thiết kế bởi nTek