Thứ Ba, 23/10/2018 16:33 CH
Đeo tai nghe khi điều khiển xe máy bị xử phạt như thế nào?
Thứ Tư, 06/06/2018 08:00 SA

* Hỏi: Tôi là sinh viên đại học. Do từ nhà đến trường khá xa, khoảng gần 15km và tôi rất hay bị giật mình khi nghe tiếng còi xe nên khi đi xe máy từ nhà đến trường tôi thường nghe nhạc MP3 bằng tai nghe. Hôm trước, tôi bị công an xử phạt 200.000 đồng vì lỗi đeo tai nghe khi điều khiển xe máy. Theo tôi được biết mức phạt lỗi này chỉ chưa đến 100.000 đồng. Vậy luật sư cho tôi biết, mức phạt 200.000 đồng mà công an áp dụng với tôi có đúng quy định của pháp luật hay không?

 

Nguyễn Thị Hồng Diễm (xã Hòa Thắng, huyện Phú Hòa)

 

* Trả lời:

 

Theo Điều 6 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định như sau:

 

“Điều 6: Xử phạt người điều khiển, người ngồi trên xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm quy tắc giao thông đường bộ

 

3. Phạt tiền từ 100.000-200.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

 

o) Người đang điều khiển xe sử dụng ô (dù), điện thoại di động, thiết bị âm thanh, trừ thiết bị trợ thính.

 

12. Ngoài việc bị phạt tiền, người điều khiển xe thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung sau đây:

 

c) ...Thực hiện hành vi quy định tại một trong các điểm, khoản sau của điều này mà gây tai nạn giao thông thì bị tước quyền sử dụng giấy phép lái xe từ 2-4 tháng: Điểm a, Điểm c, Điểm d, Điểm đ, Điểm e, Điểm g, Điểm h, Điểm i Khoản 1; Điểm b, Điểm c, Điểm d, Điểm đ, Điểm h Khoản 2; Điểm a, Điểm b, Điểm đ, Điểm g, Điểm h, Điểm m, Điểm n, Điểm o Khoản 3; Điểm a, Điểm b, Điểm c, Điểm d, Điểm g, Điểm i, Điểm k, Điểm m Khoản 4; Điểm b, Điểm d, Điểm đ, Điểm e Khoản 5”.

 

Như vậy lỗi đeo tai nghe nhạc khi đang điều khiển xe máy mà bạn phạm phải sẽ bị xử phạt từ 100.000-200.000 đồng, ngoài ra nếu gây tai nạn, bạn có thể bị tước quyền sử dụng giấy phép lái xe từ 2-4 tháng. Việc công an xử phạt bạn 200.000 đồng là đúng quy định của pháp luật. Mức phạt dưới 100.000 đồng là quy định cũ, hiện tại không còn được áp dụng nữa. Mức phạt cũ được quy định tại Khoản 1, Điều 6 Nghị định 171/2013/NĐ-CP về xử phạt trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt:

 

“1. Phạt tiền từ 60.000-80.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

 

h) Người đang điều khiển xe sử dụng ô, điện thoại di động, thiết bị âm thanh, trừ thiết bị trợ thính; người ngồi trên xe sử dụng ô”.

 

LS NGUYỄN HƯƠNG QUÊ

(Chủ nhiệm Đoàn Luật sư tỉnh)

BÌNH LUẬN
Mã xác nhận:



Nhập mã:

  
Loại Mua Bán
Đvt: triệu đồng/lượng
  
THỜI TIẾT
LIÊN KẾT
Trang thông tin điện tử Báo Phú Yên - Địa chỉ: http://www.baophuyen.com.vn
Cơ quan chủ quản: Tỉnh ủy Phú Yên - Giấy phép hoạt động báo chí in số 1958/GP-BTTTT ngày 23 tháng 11 năm 2011
Giấy phép thiết lập trang tin điện tử tổng hợp trên mạng internet số: 22/GP-TTĐT ngày 27 tháng 3 năm 2015
Phó Tổng biên tập phụ trách: Đào Phạm Hoàng Quyên
Tòa soạn: 62 Lê Duẩn, phường 7, TP Tuy Hòa, tỉnh Phú Yên
Điện thoại: (0257) 3841519, (0257) 3842488 - Fax: (0257) 3841275 - Email: toasoandientu@baophuyen.com.vn
Ghi rõ nguồn "Trang thông tin điện tử Báo Phú Yên" khi sử dụng thông tin từ website này
Trang chủ | Toà soạn | Quảng cáo | Đặt báo | Liên hệ
Bản quyền 2005 thuộc Báo Phú Yên Online
Thiết kế bởi nTek