Thứ Hai, 28/05/2018 04:12 SA
Bồi thường thiệt hại và xử phạt hành chính khi gây tai nạn giao thông?
Thứ Tư, 02/05/2018 08:00 SA

* Hỏi:

 

Bạn em chạy xe máy gây tai nạn trong tình trạng say rượu, làm cô gái chạy từ trong hẻm ra té gãy chân. Sau đó, công an đến lập biên bản và đo nồng độ cồn của bạn em là 0,95 miligam/lít khí thở. Tuy nhiên, theo như được biết thì cô gái kia cũng có nồng độ cồn trong người nhưng công an không đo nồng độ cồn của cô gái. Bây giờ gia đình cô gái yêu cầu bồi thường 3 tháng lương tương đương 30 triệu đồng. Đồng thời đề nghị bạn em bồi thường toàn bộ chi phí khám chữa bệnh. Vậy cho em hỏi, trong trường hợp trên thì bạn em bị xử lý vi phạm thế nào? Và mức bồi thường thiệt hại là bao nhiêu?

 

Nguyễn Song (phường 4, TP Tuy Hòa)

 

* Trả lời:

Theo Điều 591, Bộ luật Dân sự 2015 quy định về bồi thường “Thiệt hại do sức khỏe bị xâm phạm” như sau:

 

“1. Thiệt hại do sức khỏe bị xâm phạm bao gồm:

 

a) Chi phí hợp lý cho việc cứu chữa, bồi dưỡng, phục hồi sức khỏe và chức năng bị mất, bị giảm sút của người bị thiệt hại;

 

b) Thu nhập thực tế bị mất hoặc bị giảm sút của người bị thiệt hại; nếu thu nhập thực tế của người bị thiệt hại không ổn định và không thể xác định được thì áp dụng mức thu nhập trung bình của lao động cùng loại;

 

c) Chi phí hợp lý và phần thu nhập thực tế bị mất của người chăm sóc người bị thiệt hại trong thời gian điều trị; nếu người bị thiệt hại mất khả năng lao động và cần phải có người thường xuyên chăm sóc thì thiệt hại bao gồm cả chi phí hợp lý cho việc chăm sóc người bị thiệt hại;

 

d) Thiệt hại khác do luật quy định.

 

2. Người chịu trách nhiệm bồi thường trong trường hợp sức khỏe của người khác bị xâm phạm phải bồi thường thiệt hại theo quy định tại khoản 1 điều này và một khoản tiền khác để bù đắp tổn thất về tinh thần mà người đó gánh chịu. Mức bồi thường bù đắp tổn thất về tinh thần do các bên thỏa thuận; nếu không thỏa thuận được thì mức tối đa cho một người có sức khỏe bị xâm phạm không quá năm mươi lần mức lương cơ sở do Nhà nước quy định”.

 

Theo đó, việc bồi thường các bên có thể dựa vào quy định trên để xem xét thỏa thuận.

 

Ngoài ra, việc xử lý vi phạm hành chính (nếu không có hình sự) được áp dụng theo Nghị định 46/2016/NĐ-CP. Cụ thể, khoản 8 Điều 6 Nghị định 46 quy định:

 

“8. Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 4.000.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:…

 

c) Điều khiển xe trên đường mà trong máu hoặc hơi thở có nồng độ cồn vượt quá 80 miligam/100 mililít máu hoặc vượt quá 0,4 miligam/1 lít khí thở.

 

Do bạn của bạn có nồng độ cồn là 0,95 miligam/lít thở nên sẽ xử phạt hành chính nếu không bị xử lý hình sự.

 

LS NGUYỄN HƯƠNG QUÊ

(Văn phòng Luật sư Phúc Luật)

BÌNH LUẬN
Mã xác nhận:



Nhập mã:

  
Loại Mua Bán
Đvt: triệu đồng/lượng
  
THỜI TIẾT
LIÊN KẾT
Trang thông tin điện tử Báo Phú Yên - Địa chỉ: http://www.baophuyen.com.vn
Cơ quan chủ quản: Tỉnh ủy Phú Yên - Giấy phép hoạt động báo chí in số 1958/GP-BTTTT ngày 23 tháng 11 năm 2011
Giấy phép thiết lập trang tin điện tử tổng hợp trên mạng internet số: 22/GP-TTĐT ngày 27 tháng 3 năm 2015
Tổng biên tập: Phạm Thanh Phong
Tòa soạn: 62 Lê Duẩn, phường 7, TP Tuy Hòa, tỉnh Phú Yên
Điện thoại: (057) 3841519, (057) 3842488 - Fax: (057) 3841275 - Email: toasoandientu@baophuyen.com.vn
Ghi rõ nguồn "Trang thông tin điện tử Báo Phú Yên" khi sử dụng thông tin từ website này
Trang chủ | Toà soạn | Quảng cáo | Đặt báo | Liên hệ
Bản quyền 2005 thuộc Báo Phú Yên Online
Thiết kế bởi nTek