Thứ Tư, 22/11/2017 20:05 CH
Dùng dao đâm vợ cũ bị mức án nào?
Thứ Tư, 25/10/2017 08:06 SA

* Hỏi:

 

Tôi có người chú họ lấy con dao Thái Lan đâm vợ cũ khi đang ngồi trong nhà ăn cơm nhưng không chết. Kết quả giám định thương tích là 52%. Hai người đã ly hôn cách đây 6 năm, nhưng không biết lý do gì mà chú họ của tôi đến nhà người vợ cũ làm như vậy. Theo tôi được biết thì trong lúc đó chú say rượu, và bây giờ người vợ cũng qua khỏi nguy hiểm. Chú họ tôi đang bị tạm giam chờ xét xử, gia đình bên bị hại không làm giấy bãi nại. Vậy mức án của chú họ tôi như thế nào, xin cảm ơn luật sư.

 

Nguyễn Hồng

(xã An Phú, TP Tuy Hòa)

 

* Trả lời:

 

Đối với vướng mắc của bạn, chúng tôi xin đưa ra một số ý kiến tư vấn như sau:

 

Theo quy định của Bộ luật Hình sự 1999 (sửa đổi bổ sung năm 2009) thì hành vi dùng dao để đâm người khác có dấu hiệu của tội giết người theo Điều 93 hoặc là tội cố ý gây thương tích tại Điều 104. Cơ sở để xác định hai tội danh này dựa vào mục đích phạm tội của người chú bạn khi thực hiện hành vi.

 

Nếu việc sử dụng dao nhằm cố ý tước đoạt tính mạng của nạn nhân thì đây là hành vi giết người. Theo quy định của Bộ luật Hình sự 1999, người thực hiện hành vi giết người trong tình trạng say rượu vẫn có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự. Theo dữ liệu mà bạn cung cấp, không có dấu hiệu cho thấy chú họ bạn rơi vào trường hợp tăng nặng tại khoản 1 Điều 93 Bộ luật Hình sự 1999 nên nhiều khả năng sẽ bị xử lý theo khoản 2 Điều 93 Bộ luật Hình sự về tội giết người. Khung hình phạt dành cho người có hành vi giết người không thuộc các trường hợp quy định tại khoản 1 Điều 93 Bộ luật Hình sự 1999 (sửa đổi), thì bị phạt tù từ 7-15 năm.

 

Trong trường hợp chú họ của bạn không có mục đích tước đoạt tính mạng của nạn nhân mà chỉ cố ý hù dọa, gây thương tích thì sẽ bị xử lý theo quy định tại Điều 104 Bộ luật Hình sự hiện hành về tội cố ý gây thương tích. Phạm tội gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác mà tỉ lệ thương tật từ 31-60% thì bị phạt tù từ 2-7 năm.

 

LS NGUYỄN HƯƠNG QUÊ

(Văn phòng luật sư Phúc Luật)

BÌNH LUẬN
Mã xác nhận:



Nhập mã:

  
Loại Mua Bán
Đvt: triệu đồng/lượng
  
THỜI TIẾT
LIÊN KẾT
Trang thông tin điện tử Báo Phú Yên - Địa chỉ: http://www.baophuyen.com.vn
Cơ quan chủ quản: Tỉnh ủy Phú Yên - Giấy phép hoạt động báo chí in số 1958/GP-BTTTT ngày 23 tháng 11 năm 2011
Giấy phép thiết lập trang tin điện tử tổng hợp trên mạng internet số: 22/GP-TTĐT ngày 27 tháng 3 năm 2015
Tổng biên tập: Phạm Thanh Phong
Tòa soạn: 62 Lê Duẩn, phường 7, TP Tuy Hòa, tỉnh Phú Yên
Điện thoại: (057) 3841519, (057) 3842488 - Fax: (057) 3841275 - Email: toasoandientu@baophuyen.com.vn
Ghi rõ nguồn "Trang thông tin điện tử Báo Phú Yên" khi sử dụng thông tin từ website này
Trang chủ | Toà soạn | Quảng cáo | Đặt báo | Liên hệ
Bản quyền 2005 thuộc Báo Phú Yên Online
Thiết kế bởi nTek