Thứ Sáu, 22/09/2017 05:58 SA
Người viết hộ di chúc có được làm chứng di chúc?
Thứ Tư, 23/08/2017 13:50 CH

* Hỏi:

 

Xin luật sư cho tôi biết người viết hộ di chúc là cháu ruột có được không và người viết hộ có được quyền làm chứng không? Trong trường hợp di chúc chỉ có người lập di chúc và người viết hộ ký ngay thời điểm viết di chúc, sau 1 tháng chính quyền địa phương mới xác nhận thì di chúc đó có được xem là hợp pháp không?

 

Võ Minh Phương

(xã Hòa Thắng, huyện Phú Hòa)

 * Trả lời:

 

Đối với vướng mắc của bạn chúng tôi xin đưa ra một số ý kiến tư vấn như sau:

 

Đây là trường hợp di chúc bằng văn bản có người làm chứng. Vậy nên tại Điều 634, Bộ luật Dân sự quy định: “Trường hợp người lập di chúc không tự mình viết bản di chúc thì có thể tự mình đánh máy hoặc nhờ người khác viết hoặc đánh máy bản di chúc, nhưng phải có ít nhất hai người làm chứng.

 

Người lập di chúc phải ký hoặc điểm chỉ vào bản di chúc trước mặt những người làm chứng; những người làm chứng xác nhận chữ ký, điểm chỉ của người lập di chúc và ký vào bản di chúc. Việc lập di chúc bằng văn bản có người làm chứng phải tuân theo quy định tại Điều 631 và Điều 632 của bộ luật này”.

 

Điều 632, Bộ luật Dân sự quy định, mọi người đều có thể làm chứng cho việc lập di chúc, trừ những người sau đây:

 

1. Người thừa kế theo di chúc hoặc theo pháp luật của người lập di chúc.

 

2. Người có quyền, nghĩa vụ tài sản liên quan tới nội dung di chúc.

 

3. Người chưa thành niên, người mất năng lực hành vi dân sự, người có khó khăn trong nhận thức, làm chủ hành vi.

 

Theo đó, người viết hộ di chúc là cháu ruột là hợp pháp, còn người viết hộ có được quyền làm chứng còn phải thỏa mãn điều kiện quy định tại Điều 632. Trong trường hợp di chúc chỉ có người lập di chúc và người viết hộ ký ngay thời điểm viết di chúc sau 1 tháng chính quyền địa phương mới xác nhận thì di chúc đó không được xem là hợp pháp. Vì theo quy định của pháp luật phải có ít nhất 2 người làm chứng.

 

LS NGUYỄN HƯƠNG QUÊ

(Văn phòng Luật sư Phúc Luật)

BÌNH LUẬN
Mã xác nhận:



Nhập mã:

CÁC TIN KHÁC
  
Loại Mua Bán
Đvt: triệu đồng/lượng
  
THỜI TIẾT
LIÊN KẾT
Trang thông tin điện tử Báo Phú Yên - Địa chỉ: http://www.baophuyen.com.vn
Cơ quan chủ quản: Tỉnh ủy Phú Yên - Giấy phép hoạt động báo chí in số 1958/GP-BTTTT ngày 23 tháng 11 năm 2011
Giấy phép thiết lập trang tin điện tử tổng hợp trên mạng internet số: 22/GP-TTĐT ngày 27 tháng 3 năm 2015
Tổng biên tập: Phạm Thanh Phong
Tòa soạn: 62 Lê Duẩn, phường 7, TP Tuy Hòa, tỉnh Phú Yên
Điện thoại: (057) 3841519, (057) 3842488 - Fax: (057) 3841275 - Email: toasoandientu@baophuyen.com.vn
Ghi rõ nguồn "Trang thông tin điện tử Báo Phú Yên" khi sử dụng thông tin từ website này
Trang chủ | Toà soạn | Quảng cáo | Đặt báo | Liên hệ
Bản quyền 2005 thuộc Báo Phú Yên Online
Thiết kế bởi nTek