Thứ Hai, 23/10/2017 07:41 SA
Người bị hại rút đơn thì có bị khởi tố nữa không?
Thứ Tư, 19/07/2017 08:46 SA

* Hỏi:

 

Em tôi còn là sinh viên, khi đi làm thêm ở quán nhậu có lời qua tiếng lại với người khác và xảy ra đánh nhau. Em tôi đánh một người và người này cũng đánh lại em tôi. Sau đó người này đi giám định thương tật và xác định tỉ lệ thương tật 28%. Gia đình chúng tôi đã đền bù vật chất và gia đình người này đã rút đơn. Như vậy, nếu gia đình người này rút đơn và đề nghị giảm án thấp nhất thì em tôi có thể được hưởng án treo để tiếp tục đi học không?

 

Nguyễn Tiến Hùng (TP Tuy Hòa)

 

* Trả lời:

 

Với hành vi gây thương tích, tổn hại sức khỏe cho người khác mà tỉ lệ thương tật 28% thì có khả năng em trai bạn sẽ bị truy tố tại khoản 1 Điều 134 Bộ luật Hình sự 2015 với mức phạt tù đến 3 năm.

 

Tại khoản 1 Điều 155 Bộ luật Tố tụng hình sự 2015 có quy định:

 

1. Chỉ được khởi tố vụ án hình sự về tội phạm quy định tại khoản 1 các điều 134, 135, 136, 138, 139, 141, 143, 155, 156 và 226 của Bộ luật Hình sự khi có yêu cầu của bị hại hoặc người đại diện của bị hại là người dưới 18 tuổi, người có nhược điểm về tâm thần hoặc thể chất hoặc đã chết. Tức là, khi em trai bạn có hành vi vi phạm có thể bị khởi tố theo khoản 1 Điều 134 như phân tích nêu trên thì cơ quan có thẩm quyền chỉ được khởi tố khi có đơn yêu cầu của người bị hại, điều này có thể hiểu rằng em trai bạn sẽ không bị truy cứu trách nhiệm hình sự khi người bị hại không có đơn yêu cầu hoặc rút đơn yêu cầu, nhưng vẫn có nghĩa vụ bồi thường cho người này. Trong trường hợp người bị hại rút đơn thì vụ án được đình chỉ (trừ trường hợp người này rút đơn do bị cưỡng ép, trái ý muốn của họ).

 

Tuy nhiên nếu em trai bạn gây thương tích cho người kia với tỉ lệ 28% mà khi đánh có dùng hung khí nguy hiểm, dùng axit sunfuric, có tính chất côn đồ… theo quy định tại khoản 2 Điều 134:

 

2. Phạm tội gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác mà tỉ lệ tổn thương cơ thể từ 11-30% nhưng thuộc một trong các trường hợp quy định tại các điểm a, b, d, đ, e, g, h, i, k, l, m, n vào khoản 1 điều này, thì bị phạt tù từ 2-5 năm… nên dù bên người bị hại có nộp đơn yêu cầu hay không thì cơ quan có thẩm quyền vẫn tiến hành thụ lý, giải quyết theo thủ tục bình thường.

 

LS NGUYỄN HƯƠNG QUÊ

(Văn phòng Luật sư Phúc Luật)

BÌNH LUẬN
Mã xác nhận:



Nhập mã:

  
Loại Mua Bán
Đvt: triệu đồng/lượng
  
THỜI TIẾT
LIÊN KẾT
Trang thông tin điện tử Báo Phú Yên - Địa chỉ: http://www.baophuyen.com.vn
Cơ quan chủ quản: Tỉnh ủy Phú Yên - Giấy phép hoạt động báo chí in số 1958/GP-BTTTT ngày 23 tháng 11 năm 2011
Giấy phép thiết lập trang tin điện tử tổng hợp trên mạng internet số: 22/GP-TTĐT ngày 27 tháng 3 năm 2015
Tổng biên tập: Phạm Thanh Phong
Tòa soạn: 62 Lê Duẩn, phường 7, TP Tuy Hòa, tỉnh Phú Yên
Điện thoại: (057) 3841519, (057) 3842488 - Fax: (057) 3841275 - Email: toasoandientu@baophuyen.com.vn
Ghi rõ nguồn "Trang thông tin điện tử Báo Phú Yên" khi sử dụng thông tin từ website này
Trang chủ | Toà soạn | Quảng cáo | Đặt báo | Liên hệ
Bản quyền 2005 thuộc Báo Phú Yên Online
Thiết kế bởi nTek