Thứ Tư, 27/09/2017 04:50 SA
Thủ tục đăng ký đất đai khi Nhà nước giao đất như thế nào?
Thứ Tư, 28/06/2017 08:00 SA

* Hỏi: Tôi được Nhà nước giao đất để quản lý, xin hỏi tôi có phải làm thủ tục đăng ký đất đai không. Nếu có thì thủ tục thực hiện như thế nào?

 

Trần Thị Lý (phường 1, TP Tuy Hòa)

 

* Trả lời:

 

Theo quy định tại khoản 1 Điều 71 Luật Đất đai 2013 thì “người đang được Nhà nước giao đất để quản lý mà chưa đăng ký có trách nhiệm nộp 1 bộ hồ sơ đăng ký đất đai. Văn phòng đăng ký đất đai có trách nhiệm kiểm tra hiện trạng sử dụng đất; cập nhật thông tin vào hồ sơ địa chính, cơ sở dữ liệu đất đai”.

 

Căn cứ quy định tại khoản 4 Điều 8 Thông tư 24/2014/TT-BTNMT về hồ sơ địa chính có quy định thủ tục đăng ký đất đai đối với trường hợp được Nhà nước giao đất để quản lý như sau:

Hồ sơ gồm:

 

a) Đơn đăng ký (theo mẫu);

 

b) Văn bản của cơ quan nhà nước có thẩm quyền về việc giao đất để quản lý (nếu có);

 

c) Sơ đồ hoặc trích đo địa chính thửa đất, khu đất được giao quản lý (nếu có).

 

Hồ sơ nộp tại: Văn phòng đăng ký đất đai nơi có đất.

 

Thời gian thực hiện thủ tục: không quá 20 ngày (theo điểm đ, khoản 2 Điều 61 Nghị định 43/2014/NĐ-CP).

 

LS NGUYỄN HƯƠNG QUÊ

(Văn phòng Luật sư Phúc Luật)

BÌNH LUẬN
Mã xác nhận:



Nhập mã:

  
Loại Mua Bán
Đvt: triệu đồng/lượng
  
THỜI TIẾT
LIÊN KẾT
Trang thông tin điện tử Báo Phú Yên - Địa chỉ: http://www.baophuyen.com.vn
Cơ quan chủ quản: Tỉnh ủy Phú Yên - Giấy phép hoạt động báo chí in số 1958/GP-BTTTT ngày 23 tháng 11 năm 2011
Giấy phép thiết lập trang tin điện tử tổng hợp trên mạng internet số: 22/GP-TTĐT ngày 27 tháng 3 năm 2015
Tổng biên tập: Phạm Thanh Phong
Tòa soạn: 62 Lê Duẩn, phường 7, TP Tuy Hòa, tỉnh Phú Yên
Điện thoại: (057) 3841519, (057) 3842488 - Fax: (057) 3841275 - Email: toasoandientu@baophuyen.com.vn
Ghi rõ nguồn "Trang thông tin điện tử Báo Phú Yên" khi sử dụng thông tin từ website này
Trang chủ | Toà soạn | Quảng cáo | Đặt báo | Liên hệ
Bản quyền 2005 thuộc Báo Phú Yên Online
Thiết kế bởi nTek