Thứ Năm, 17/08/2017 12:45 CH
Xem đánh bạc có bị truy cứu trách nhiệm hình sự không?
Thứ Tư, 10/05/2017 09:09 SA

* Hỏi: Hôm trước, cháu tôi có ngồi xem một nhóm người đánh bạc và cháu hoàn toàn không chơi. Khi công an bắt quả tang thì thu trên chiếu bạc 8 triệu đồng và cháu tôi chỉ có một cái điện thoại và xe máy đi đến xem. Vậy cháu tôi có bị truy cứu trách nhiệm hình sự và điện thoại, xe máy của cháu có bị tịch thu không?

 

Nguyễn Thị Hồng (huyện Tuy An)

 

* Trả lời:

 

Căn cứ vào Điều 248 Bộ luật Hình sự sửa đổi 2009 có quy định về tội đánh bạc như sau:

 

“1. Người nào đánh bạc dưới bất kỳ hình thức nào được thua bằng tiền hay hiện vật có giá trị từ 2 triệu đồng đến dưới 50 triệu đồng hoặc dưới 2 triệu đồng nhưng đã bị kết án về tội này hoặc tội quy định tại Điều 249 của bộ luật này hoặc đã bị kết án về một trong các tội này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt tiền từ 5 triệu đồng đến 50 triệu đồng, cải tạo không giam giữ đến 3 năm hoặc phạt tù từ 3 tháng đến 3 năm.

 

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 2 năm đến 7 năm:

 

a) Có tính chất chuyên nghiệp;

 

b) Tiền hoặc hiện vật dùng đánh bạc có giá trị từ 50 triệu đồng trở lên.

 

c) Tái phạm nguy hiểm.

 

3. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ 3 triệu đồng đến 30 triệu đồng”.

 

Ngoài ra, căn cứ khoản 3, Điều 1 Nghị quyết 01/2010/NQ-HĐTP của Hội đồng thẩm phán quy định tội đánh bạc:

 

“3. Tiền hoặc hiện vật dùng đánh bạc” bao gồm:

 

a) Tiền hoặc hiện vật dùng đánh bạc thu giữ được trực tiếp tại chiếu bạc;

 

b) Tiền hoặc hiện vật thu giữ được trong người các con bạc mà có căn cứ xác định đã được hoặc sẽ được dùng đánh bạc;

 

c) Tiền hoặc hiện vật thu giữ ở những nơi khác mà có đủ căn cứ xác định đã được hoặc sẽ được dùng đánh bạc”.

 

Đối chiếu quy định trên với hành vi của cháu bạn chỉ ngồi xem không đủ căn cứ để truy cứu trách nhiệm hình sự về tội đánh bạc và tài sản của cháu bạn cũng không bị tịch thu.

 

LS NGUYỄN HƯƠNG QUÊ

(Văn phòng Luật sư Phúc Luật)

BÌNH LUẬN
Mã xác nhận:



Nhập mã:

  
Loại Mua Bán
Đvt: triệu đồng/lượng
  
THỜI TIẾT
LIÊN KẾT
Trang thông tin điện tử Báo Phú Yên - Địa chỉ: http://www.baophuyen.com.vn
Cơ quan chủ quản: Tỉnh ủy Phú Yên - Giấy phép hoạt động báo chí in số 1958/GP-BTTTT ngày 23 tháng 11 năm 2011
Giấy phép thiết lập trang tin điện tử tổng hợp trên mạng internet số: 22/GP-TTĐT ngày 27 tháng 3 năm 2015
Tổng biên tập: Phạm Thanh Phong
Tòa soạn: 62 Lê Duẩn, phường 7, TP Tuy Hòa, tỉnh Phú Yên
Điện thoại: (057) 3841519, (057) 3842488 - Fax: (057) 3841275 - Email: toasoandientu@baophuyen.com.vn
Ghi rõ nguồn "Trang thông tin điện tử Báo Phú Yên" khi sử dụng thông tin từ website này
Trang chủ | Toà soạn | Quảng cáo | Đặt báo | Liên hệ
Bản quyền 2005 thuộc Báo Phú Yên Online
Thiết kế bởi nTek