Thứ Hai, 26/06/2017 19:17 CH
Dùng kéo đâm người khác thương tích dưới 11% có phạm tội không?
Thứ Tư, 28/12/2016 08:00 SA

* Hỏi: Em tôi dùng kéo cắt chỉ, đâm người khác phải nhập viện khâu 7 mũi, nằm viện 9 ngày. Nếu bị hại giám định thương tích dưới 11% thì em tôi có bị khởi tố theo khoản 1 điểm a Điều 104 Bộ luật Hình sự không? Còn nếu không bị khởi tố, nhưng bị hại yêu cầu xử lý hình sự thì cơ quan điều tra có khởi tố không?

 

Nguyễn Tấn Văn (huyện Đồng Xuân)

 

* Trả lời:

 

- Theo quy định tại Điều 104 Bộ luật Hình sự năm 1999 (sửa đổi năm 2009) thì người nào cố ý gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác mà tỉ lệ thương tật từ 11-30% hoặc dưới 11% nhưng thuộc một trong các trường hợp tại khoản 1 Điều 104 Bộ luật Hình sự thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến 3 năm hoặc phạt tù từ 6 tháng đến 3 năm.

 

Trường hợp em của bạn sử dụng kéo cắt chỉ, đây là một vật nhọn bằng kim loại có khả năng gây sát thương cao, thuộc hung khí nguy hiểm theo quy định tại điểm a khoản 1 Điều 104 Bộ luật Hình sự, điều này được hướng dẫn cụ thể tại tiểu mục 2.2 mục 2 Phần I Nghị quyết 02/2003/NQ-HĐTP ngày 17/4/2003 của Hội đồng Thẩm phán Tòa án nhân dân tối cao. Bởi vậy, dù tỉ lệ thương tích dưới 11% thì cũng rơi vào điểm a khoản 1 Điều 104 Bộ luật Hình sự và phải đối mặt với khả năng bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội cố ý gây thương tích.

 

Tuy nhiên, theo quy định tại khoản 1 Điều 105 Bộ luật Tố tụng hình sự 2003 thì những vụ án về các tội phạm được quy định tại khoản 1 các điều 104, 105, 106, 108, 109, 111, 113, 121, 122, 131 và 171 của Bộ luật Hình sự chỉ được khởi tố khi có yêu cầu của người bị hại hoặc của người đại diện hợp pháp của người bị hại là người chưa thành niên, người có nhược điểm về tâm thần hoặc thể chất.

 

Như vậy, nếu không có đơn yêu cầu khởi tố từ phía người bị hại hoặc đại diện của họ thì sẽ không truy cứu em bạn theo khoản 1 Điều 104 Bộ luật Hình sự. Chỉ trừ trường hợp tỉ lệ thương tật vượt quá khoản 1 (từ 30% trở lên) thì mới truy cứu mà không cần yêu cầu của người bị hại.

 

LS NGUYỄN HƯƠNG QUÊ

(Văn phòng Luật sư Phúc Luật)

BÌNH LUẬN
Mã xác nhận:



Nhập mã:

  
Loại Mua Bán
Đvt: triệu đồng/lượng
  
THỜI TIẾT
LIÊN KẾT
Trang thông tin điện tử Báo Phú Yên - Địa chỉ: http://www.baophuyen.com.vn
Cơ quan chủ quản: Tỉnh ủy Phú Yên - Giấy phép hoạt động báo chí in số 1958/GP-BTTTT ngày 23 tháng 11 năm 2011
Giấy phép thiết lập trang tin điện tử tổng hợp trên mạng internet số: 22/GP-TTĐT ngày 27 tháng 3 năm 2015
Tổng biên tập: Phạm Thanh Phong
Tòa soạn: 62 Lê Duẩn, phường 7, TP Tuy Hòa, tỉnh Phú Yên
Điện thoại: (057) 3841519, (057) 3842488 - Fax: (057) 3841275 - Email: toasoandientu@baophuyen.com.vn
Ghi rõ nguồn "Trang thông tin điện tử Báo Phú Yên" khi sử dụng thông tin từ website này
Trang chủ | Toà soạn | Quảng cáo | Đặt báo | Liên hệ
Bản quyền 2005 thuộc Báo Phú Yên Online
Thiết kế bởi nTek